Lượt xem: 1071

Được bác tặng cho đất có phải nộp thuế phí gì không?

Tóm tắt tình huống

Bác (chị của bố em) rất quý em một phần vì nhà bác không có có người con nào cả. Bác em muốn tặng em như một món quà cưới là một mảnh đất gần đường cái để làm nhà. Luật sư cho em hỏi, em được bác em tặng cho đất thì em phải chịu thuế phí gì khi làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất mang tên em không ạ?
Người gửi: Thu Hòa
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Đất đai năm 2013;
- Nghị định 140/2016/NĐ – CP Quy định về lệ phí trước bạ;
- Văn bản hợp nhất số 15/VBHN – VPQH ngày 11 tháng 12 năm 2014 về Luật thuế thu nhập cá nhân.

2. Được bác tặng cho đất có phải nộp thuế phí gì không?

Theo bạn cung cấp thông tin thì bác (chị gái của bố) bạn muốn tặng bạn một mảnh đất để làm nhà. Để làm thủ tục tặng cho đất và thắc mắc có phải nộp thuế và phí gì không, trước hết mảnh đất của bác bạn có đủ điều kiện được tặng cho hay không. Theo quy định tại Điều 188 – Luật Đất đai quy định các điều kiện để tặng cho đất như sau:
"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.
3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.
Theo đó, nếu có đủ những điều kiện quy định trên thì bác bạn mới có thể tặng cho đất cho bạn; có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật thì bạn và bác bạn làm các thủ tục để tặng cho và làm giấy chứng nhận đăng ký đất đai cho bạn.
Về việc bạn nhận tặng cho quyền sử dụng đất của bác bạn, khi làm các thủ tục đăng ký đất đai, pháp luật quy định về nghĩa vụ thuế và phí trước bạ như sau:
Thứ nhất, về lệ phí trước bạ
Theo quy định tại khoản 1 – Điều 2 – Nghị định 140/2016/NĐ – CP quy định thì nhà và đất là đối tượng phải chịu lệ phí trước bạ. Theo quy định tại khoản 10 – Điều 9 – Nghị định 140/2016/NĐ – CP về những trường hợp được miễn lệ phí trước bạ đối với đất đai tặng cho như sau: "Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”. Như vậy, không có trường hợp bác cháu gái khi tặng cho đất được miễn lệ phí trước bạ, vì vậy bạn vẫn thực hiện nghĩa vụ nộp thuế trước bạ. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%) đối với nhà đất là 0,5% (khoản 1 – Điều 7 – Nghị định số 140/2016/NĐ – CP).
Thứ hai, thuế thu nhập cá nhân
Theo khoản 10 – Điều 3 – Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp được tặng cho như sau: "Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng”. Tại khoản 4 – Điều 4 – Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định về trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân: "Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”. Theo đó, trường hợp của bạn không thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân khi được tặng cho bất động sản; như vậy, bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân đối với việc tặng cho giữa bác bạn và bạn
Như vậy, đất đai của bác bạn muốn làm quà tặng cho bạn thì phải có đủ các điều kiện theo luật định và phải thực hiện nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân và đóng lệ phí trước bạ khi tiến hành thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Được bác tặng cho đất có phải nộp thuế phí gì không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589