Giải quyết hậu quả của việc không đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau như vợ chồng

Thứ Năm, 27/07/2017 | 08:46 GMT+7
Lượt xem: 1271

Tóm tắt tình huống:

Chào luật sư, em có câu hỏi mong luật sư tư vấn! Em năm nay 19 tuổi và đã có 1 cháu trai 2 tuổi. Năm em 17 tuổi, em và chồng em đi đăng ký kết hôn nhưng không được do họ bảo em không đủ tuổi. Tuy nhiên, bọn em vẫn sống chung với nhau như vợ chồng. Tuy nhiên, dạo gần đây, anh ấy thất nghiệp nên hay tụ tập rượu chè và cờ bạc, em khuyên mãi mà không được còn đánh em. Vậy bây giờ, em mang con đi và không sống cùng anh ta nữa có được không? Em có phải làm thủ tục gì để cắt đứt mối quan hệ này không?
Người gửi: Phan Thị Mai
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Với vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;
- Bộ luật Dân sự năm 2015.

2. Giải quyết hậu quả của việc không đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau như vợ chồng

Theo như bạn trình bày, việc bạn đi đăng ký kết hôn khi mới 17 tuổi là trái với quy định của pháp luật vì không đủ điều kiện kết hôn, cụ thể là không đủ điều kiện về độ tuổi đối với nữ. Theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 8 luật Hôn nhân và gia đình thì  "nữ từ đủ 18 tuổi trở lên” mới đủ điều kiện kết hôn. Tuy nhiên các bạn vẫn sống chung với nhau như vợ chồng và không đăng ký kết hôn khi đã đủ điều kiện về độ tuổi nên theo quy định pháp luật thì "Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng(Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình). Như vậy, vì các bạn không đăng ký kết hôn nên các bạn sẽ không phát sinh các quyền, nghĩa vụ giữa vợ, chồng đồng thời cũng không phải làm các thủ tục về ly hôn khi các bạn muốn chấm dứt. Việc giải quyết về vấn đề con cái hay tài sản sẽ được thực hiện tại điều 15 và 16 của Luật Hôn nhân và gia đình
Cụ thể điều 15 quy định về Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau: "Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con”.
Theo đó, việc ai có quyền nuôi con trước tiên sẽ do các bạn tự thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được sẽ được Tòa án quyết định người trực tiếp nuôi con và người còn lại có nghĩa vụ cấp dưỡng. Việc Tòa án quyết định người nuôi con có tính đến các yếu tố về nhân thân, hoàn cảnh, điều kiện kinh tế của từng người cũng như thời gian để chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con mình. Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Như vậy, hiện tại con bạn mới 2 tuổi nên nếu bạn đủ điều kiện để trông nom, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn sẽ là người trực tiếp nuôi con.
Về vấn đề tài sản, nếu các bạn thỏa thuận được sẽ chia theo sự thỏa thuận của hai bạn. Nếu không thỏa thuận được, thì sẽ được giải quyết theo Điều 16 Luật hôn nhân và gia đình như sau:
"1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập”. 
Theo đó, nếu tài sản riêng của mỗi người thì sẽ thuộc sở hữu của người đó. Còn đối với tài sản mà bạn và người đó tạo nên thì sẽ được chia theo bộ Luật dân sự, trên nguyên tắc giá trị tài sản và công sức đóng góp của mỗi người. Đối với những tài sản không thể phân chia, thì người nhận tài sản phải thanh toán bằng tiền mặt tương đương với phần giá trị tài sản mà người đó được nhận cho người còn lại.
Như vậy, nếu không muốn sống cùng anh ta và không có tranh chấp gì về vấn đề con cái hay tài sản thì bạn bạn sẽ không phải làm thủ tục gì, sẽ không phải làm thủ tục ly hôn như các cặp vợ chồng khác vì hai bạn chưa đăng ký kết hôn. Còn nếu các bạn không thỏa thuận được về vấn đề con cái hay tài sản thì sẽ được giải quyết theo bộ luật Dân sự và luật Hôn nhân và gia đình như phân tích ở trên.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Giải quyết hậu quả của việc không đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau như vợ chồng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Hải
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589