Lượt xem: 1021
Lượt xem: 1021

Giải quyết tranh chấp về chơi hụi

Tóm tắt tình huống:

Hôm Nay tôi xin phép văn phòng sư tư vấn, một số vấn đề của gia đình.
- Mẹ Tôi ( Bà A), có làm Thảo Hụi gôm tiền theo tháng ở những người chơi trong vùng. Thời gian khoảng 10 năm.
Bà B (Người Chơi Hụi)
Đến tháng 6 năm 2016 thì Bà A qua đời, mọi công việc của những tháng trước Bà A đã làm tròn.
Khi Bà A mất thì mọi việc đều dừng lại, trong khi đó gia đình có họp mặt tất cả tay em chơi Hụi cùng để bàn giao. 
Trước đó Bà A chỉ đi gôm tiền từng nhà và giao lại cho người Hốt hụi, để ăn hoa hồng mỗi tháng.
Và hiện tại Bà A đang đứng tên 1 số Giấy Tờ Đất Đai
Ông C là chồng của Bà A, đã ly thân với Bà A khoảng 2 năm rưỡi, tháng 8 năm 2017 ông C có đi công chứng chuyển quyền thừa kế những giấy tờ đứng tên của Bà A sang tên mình.
Nhưng Bà B người chơi hụi, đã gửi đơn chặn quá  trình công chứng thừa kế đất đai của gia đình, và có Tố tụng Ông C phải có trách nhiệm đền bù cho Bà B. Ở đây Bà A và Ông C mỗi người 1 công việc và đã ly thân, và quá trình làm việc của Bà A đều hợp pháp và không dựt tiền của ai.
Tôi xin hỏi Luật sư, về việc này ai đúng ai sai và phải giải quyết như thế nào? Mong Luật sư sớm trả lời câu hỏi, xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Nguyễn Phong Sắc
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015;
- Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015.

2. Giải quyết tranh chấp về chơi hụi

Theo quy định tại Điều 615 Bộ luật Dân sự có quy định về Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như sau:
"1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.
3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
4. Trường hợp người thừa kế không phải là cá nhân hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.”
Như vậy, ở đây theo thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi thì khi bà A chết đi thì  "mọi công việc của những tháng trước Bà A đã làm tròn” và "quá trình làm việc của Bà A đều hợp pháp và không dựt tiền của ai”. Như vậy, từ những thông tin trên cho thấy thì bà A đã thực hiện đầy đủ các công việc của mình cho từng người chơi hụi, trong đó có bà B, nên do đó ông C và những người thừa kế khác không phải thực hiện các nghĩa vụ khác do bà A đã để lại.
Thứ nhất, về việc mà bạn đã đưa ra thì ai đúng ai sai?
Ở đây, do bạn cung cấp đến thông tin cho chúng tôi chưa đầy đủ, nên dựa theo thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi: thì tất cả các công việc bà A đã làm tròn và không có "dựt tiền” của ai, tức các nghĩa vụ mà A cần phải làm, thì bà A đã làm nên đó khi mà ông C đã "đi công chứng chuyển quyền thừa kế những giấy tờ đứng tên của bà A sang tên mình.” (ở đây, chúng tôi không biết được rằng bà A có để lại di chúc cho ông C được hưởng quyền thừa kế mảnh đất đó hay không? Cũng như chúng tôi cũng không xác định được bà A có còn những người con nào khác hay không?,… mà ông C đã tự đi công chứng chuyển thừa kế từ bà A sang cho ông C,…) nên việc khẳng định ông C trong trường hợp này là đúng hay sai thực sự chưa rõ ràng, nên chúng tôi chưa thể khẳng định được việc làm đó của ông C có chính xác hay không.
Còn về phần bà B thì cũng như bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi: thì trước khi chết bà A đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của mình khi bà A còn sống, nên do đó việc bà B thực hiện "gửi đơn chặn quá  trình công chứng thừa kế đất đai của gia đình” việc làm đó là không đúng với quy định của pháp luật, vì bà A và gia đình bà A đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ cần phải làm, nên do đó việc làm đó của bà B là sai trái (dựa trên các thông tin mà bạn đã cung cấp cho chúng tôi).
Thứ hai, về cách giải quyết
Như thông tin mà bạn cung cấp đến cho chúng tôi, thì bà B đã "Tố tụng Ông C phải có trách nhiệm đền bù cho bà B” như vậy ở trong trường hợp này thì việc làm này đã được gửi đơn lên Tòa án, theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự (ở đây thuộc thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp Huyện theo quy định tại Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự) thì Tòa án sẽ có thẩm quyền xem xét các chứng cứ và chứng minh mà các đương sự đưa ra có thực sự là hợp pháp hay không? từ đó thì mới có thể đưa ra cách giải quyết thích hợp nhất trong vụ việc của bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Giải quyết tranh chấp về chơi hụi. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589