Giấy hẹn lấy Giấy phép lái xe có thay thế được Giấy phép lái xe?

Thứ Ba, 08/08/2017 | 10:40 GMT+7 | 
Lượt xem: 1594

Tóm tắt tình huống

Em mới thi bằng lái xe máy. Em có giấy hẹn là 10 ngày sau đến lấy Giấy phép lái xe. Luật sư cho em hỏi bây giờ em có giấy hẹn đến lấy bằng lái xe như vậy nghĩa là em đã thi đỗ thì em có thể điều khiển phương tiện tham gia giao thông được chưa ạ hay phải chờ lấy được Giấy phép lái xe đã ạ?
Người gửi: Thanh Nga
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Giao thông đường bộ năm 2008;

2. Giấy hẹn lấy Giấy phép lái xe có thay thế được Giấy phép lái xe?

Khoản 2 – Điều 58 – Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện giao thông phải mang theo các giấy tờ sau: 
"a) Đăng ký xe;
b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.
Theo đó, Giấy hẹn lấy bằng lái xe chỉ là một thủ tục hành chính nhằm xác nhận người có đủ điều kiện để cấp Giấy phép lái xe. Trong nội dung giấy hẹn có ghi rõ thời gian, địa điểm được nhận Giấy phép lái xe. Thông thường trong những giấy hẹn để lấy Giấy phép lái xe có ghi rõ: không có giá trị thay thế Giấy phép lái xe. Vì vậy, giấy hẹn này không có giá trị thay thế Giấy phép lái xe theo quy định. Giấy phép lái xe là một chứng chỉ được cấp cho người điều khiển xe có đủ các điều kiện được phép điều khiển phương tiện giao thông nhất định. 
Như vậy, trong thời hạn từ lúc nhận giấy hẹn đến trước lúc nhận Giấy phép lái xe, giấy hẹn lấy Giấy phép lái xe không có giá trị như Giấy phép lái xe. Nếu người điều khiển phương tiện giao thông chỉ có giấy hẹn này mà khi tham gia giao thông thì vẫn bị xử phạt như đối với hành vi không có Giấy phép lái xe. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về  Giấy hẹn lấy Giấy phép lái xe có thay thế được Giấy phép lái xe? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589