Lượt xem: 1207

Góp vốn bằng bí mật kinh doanh khi thành lập công ty có được không?

Tóm tắt tình huống:

Em có một câu hỏi nhờ luật sư giải đáp giúp em:
Em và 2 người bạn nữa muốn hợp tác kinh doanh. Vốn em góp là bí mật kinh doanh, một bạn khác góp vật liệu, còn một bạn nữa thì góp nhà xưởng và dây chuyền sản xuất. Em muốn thành lập một công ty tnhh một thành viên, hai người bạn của em góp vốn dạng đầu tư ký kết hợp đồng chừng mấy năm thôi. Dạng của em là lo đầu ra và sản xuất sản phẩm còn 2 người đó là lo đầu vào.
Vậy luật sư cho em hỏi là em chỉ có tài sản vô hình là bí mật kinh doanh thôi, vậy tài sản góp vốn đó có được coi là tài sản góp để được thành lập công ty hay không?
Xin các anh (chị)  Luật sư tư vấn giúp em, em cảm ơn nhiều!
Ngưởi gửi: Nguyễn Thành Tuyến
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Doanh nghiệp 2014;
- Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi, bổ sung 2009).

2. Góp vốn bằng bí mật kinh doanh khi thành lập công ty có được không?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung 2009 có quy định về bí mật kinh doanh như sau: "Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh doanh.”
Bên cạnh đó, tại Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định về Tài sản góp vốn như sau:
"1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.
2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.”
Như vậy, theo quy định của pháp luật thì khi bạn muốn thành lập công ty (cụ thể ở đây là thành lập Công ty TNHH 1 thành viên), và tài sản mà bạn muốn góp vốn khi thành lập là bí mật kinh doanh, hiện nay theo quy định của pháp luật thì tài sản góp vốn chỉ có thể là:
Thứ nhất, tài sản góp vốn sẽ là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.
Thứ hai, nếu bạn góp vốn khi thành lập công ty là quyền sở hữu trí tuệ thì bao gồm các quyền sau đây: quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.
Như vậy, ở trong trường hợp này thì bí mật kinh doanh không được pháp luật xem là một loại tài sản góp vốn, nên do đó bạn không thể góp vốn bằng bí mật kinh doanh khi thành lập Công ty TNHH 1 thành viên của mình.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong Góp vốn bằng bí mật kinh doanh khi thành lập công ty có được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589