Lượt xem: 1132
Lượt xem: 1132

Hai vợ chồng thuận tình ly hôn, văn bản tự thỏa thuận phân chia tài sản được lập như thế nào?

Tóm tắt câu hỏi:

Hiện tại vợ chồng tôi đang hoàn thiện thủ tục ly hôn tại toà án trong đó các vấn đề về con cái, tài sản đã được thoả thuận xong và không còn tranh chấp. Tuy nhiên trong quá trình chung sống chúng tôi có một tài sản chung( nhà đất) và trên giấy sở hữu tài sản này mang tên tôi. Tài sản này chúng tôi không phải phân chia tại toà cũng như tại gia đình do đã có thoả thuận thoả đáng về tài sản cho 2 bên. Vậy tôi cần hoàn tất thủ tục gì đối với tài sản này để sau khi ly hôn vợ tôi không còn liên đới đến tài sản về mặt pháp lý cũng như thực tế. Và cũng để tránh trường hợp sau này có kiện tụng về việc tài sản hình thành trong hôn nhân( do vấn đề tài sản được thể hiện trên đơn ly hôn là tự thoả thuận ko cần phân xử trước toà)
Người gửi: XXX
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Cở pháp lý

-Luật Hôn nhân gia đình 2017;
-Luật công chứng 2014.

2/Hai vợ chồng ly hôn thuận tình, tự thỏa thuận phân chia tài sản chung.

Hai vợ chồng bạn đã thuận tình ly hôn, trình tự thủ tục ly hôn thuận tình được giải quyết theo quy định của pháp luật.
Về vấn đề tài sản Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình quy định:
"1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.
Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.”
Vậy khi ly hôn thì tài sản của vợ chồng sẽ được giải quyết theo sự thỏa thuận của hai bên, trừ trường hợp không thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết và sẽ tính đến mức độ đóng góp tài sản để phân chia.
Khoản 2 điều 38 Luật Hôn nhân gia đình quy định về văn bản thỏa thuận phân chia di sản như sau: " Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật”
Như vậy, trong trường hợp của vợ chồng bạn, việc hai bạn thỏa thuận về phân chia tài sản chung như thế nào phải được lập thành văn bản, có công chứng. Văn bản thỏa thuận đó nếu đã được thỏa thuận trước khi ly hôn thì được nộp kèm theo đơn ly hôn để tòa án xe xét và giải quyết.
Nếu văn bản thỏa thuận được lập sau khi ly hôn thì các bên có nghĩa vụ thực hiện đúng như thỏa thuận đã được công chứng. Nếu một trong hai bên không thực hiện hoặc thực hiện không đúng thì bên còn lại có quyền yêu cầu tòa án giải quyết.
Theo Điều 6 Luật Công chứng thì: "Văn bản công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Toà án giải quyết theo quy định của pháp luật”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề hai vợ chồng thuận tình ly hôn, văn bản thỏa thuận tự phân chia di sản được lập như thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589