Lượt xem: 1076

Hàng hóa vận chuyển qua biên giới có được miễn thuế?

Tóm tắt tình huống:

Em có gửi thùng hàng mỹ phẩm từ Hàn Quốc về Việt Nam. Thùng hàng khoảng 6,5 kg không biết em có phải chịu thuế không ạ? E gửi qua đường bưu điện. Nếu em phải chịu thuế là bao nhiêu tiền khi về đến Việt Nam ạ?
Người gửi: Phương Anh

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Thuế xuất, nhập khẩu 2016;
- Nghị định 134/2016/NĐ-CP hướng dẫn luật Thuế xuất khẩu, nhập khẩu;
- Quyết định 78/2010/QĐ-TTG về mức giá trị hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ.

2. Hàng hóa vận chuyển qua biên giới có được miễn thuế?

Do bạn chưa nêu rõ hàng mỹ phẩm của bạn được gửi về Việt Nam có phải là quà tặng, biếu hay không nên chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:
Căn cứ Điểm a – Khoản 2 - Điều 8 – Nghị định 134/2016/NĐ-CP về miễn thuế đối với hàng tặng, biếu:
"a) Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm."
Đối với quà tặng, quà biếu của tổ chức cá nhân nước ngoài cho cá nhân Việt Nam có giá trị không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.
Điều 1 – Quyết định 78/2010/QĐ-TTG về mức giá trị hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ:
"Điều 1. Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị từ 1.000.000 đồng (một triệu đồng) trở xuống được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng”
Vậy, nếu không thuộc hai trường hợp trên bạn sẽ phải đóng thuế xuất, nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.
*Về Thuế xuất, nhập khẩu:
Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu qua biên giới, cửa khẩu Việt Nam đều là đối tượng chịu thuế xuất khẩu, nhập khẩu. Mức thuế xuất nhập khẩu phải đóng là:
Thuế nhập khẩu phải nộp = Giá tính thuế nhập khẩu x thuế suất (thuế suất được tính theo loại mặt hàng quy định tại Nghị định 122/2016/NĐ-CP)
*Về Thuế giá trị gia tăng:
Thuế giá trị gia tăng phải nộp = giá nhập tại cửa khẩu cộng với thuế nhập khẩu (nếu có), cộng với thuế tiêu thụ đặc biệt (nếu có) x 10%
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về hàng hóa vận chuyển qua biên giới có được miễn thuế. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589