Lượt xem: 1022
Lượt xem: 1022

Hành vi cạnh tranh không lành mạnh

Tóm tắt câu hỏi

Xin chào Luật sư! Em có thắc mắc muốn nhờ Luật sư tư vấn như sau ạ:
Doanh nghiệp em có trụ sở tại 145 Trần Phú, Hải Dương, là chủ sở hữu nhãn hiệu "Hòa Hương" cho sản phẩm bánh đậu xanh thuộc nhóm 30. Năm 2011, Doanh nghiệp em phát hiện một cơ sở có tên " Hòa Hương" (chồng là Hòa, vợ là Hương theo giấy đăng kí kết hôn) có sản xuất, đóng gói, phân phối sản phẩm bánh đậu xanh và ghi trên bao gói sản phẩm dòng chữ: "sản xuất và đóng gói tại cơ sở Hòa Hương, 32 Lê Duẩn, Hải Dương". Theo quan sát, dòng chữ trên được ghi một cách rõ ràng bên cạnh nhiều yếu tố trang trí khác như hình đĩa bánh đậu xanh bên cạnh ấm trà trên bao gói sản phẩm, khác với cách trang trí của doanh nghiệp em.
Luật cho em hỏi là cơ sở có tên Hòa Hương kia có xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ đối với nhãn hiệu của em hay không? Và làm thế nào để doanh nghiệp của em không bị ảnh hưởng đến quyền lợi?
Em xin cảm ơn ạ!
Người gửi: Hoàng Hà

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn  

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009

2/ Hành vi cạnh tranh không lành mạnh

Thứ nhất, chúng tôi hoàn toàn đồng ý với bạn là cơ sở sản xuất Hòa Hương không có hành vi vi phạm quyền sở hữu đối với nhãn hiệu của doanh nghiệp bạn theo quy định Điểm h Khoản 2 Điều 125 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009:
"2. Chủ sở hữu đối tượng sở hữu công nghiệp và tổ chức, cá nhân được trao quyền sử dụng hoặc quyền quản lý chỉ dẫn địa lý không có quyền cấm người khác thực hiện hành vi thuộc các trường hợp sau đây:
[...]h) Sử dụng một cách trung thực tên người, dấu hiệu mô tả chủng loại, số lượng, chất lượng, công dụng, giá trị, nguồn gốc địa lý và các đặc tính khác của hàng hoá, dịch vụ
Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì cái tên Hòa Hương mà cơ sở sản xuất và phân phối bánh đậu xanh đó lấy để đặt tên cho sản phẩm bánh đậu của họ xuất phát từ tên của hai vợ chồng (chồng tên Hòa, vợ tên là Hương theo giấy đăng kí kết hôn). Có thể thấy, cơ sở này đã sử dụng một cách trung thực tên người để đặt tên cho sản phẩm của mình, chính vì vậy, cơ sở Hòa Hương không xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ đối với nhãn hiệu của công ty bạn căn cứ theo quy định của pháp luật nêu trên. 
Tuy nhiên, để quyền lợi của công ty bạn được bảo đảm nếu như không thể dựa vào hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ, bạn có thể đưa ra căn cứ chứng minh đây là hành vi cạnh tranh không lành mạnh theo quy định tại Điều 130 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009:
"1. Các hành vi sau đây bị coi là hành vi cạnh tranh không lành mạnh:
a) Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về chủ thể kinh doanh, hoạt động kinh doanh, nguồn gốc thương mại của hàng hoá, dịch vụ;
b) Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về xuất xứ, cách sản xuất, tính năng, chất lượng, số lượng hoặc đặc điểm khác của hàng hoá, dịch vụ; về điều kiện cung cấp hàng hoá, dịch vụ;
c) Sử dụng nhãn hiệu được bảo hộ tại một nước là thành viên của điều ước quốc tế có quy định cấm người đại diện hoặc đại lý của chủ sở hữu nhãn hiệu sử dụng nhãn hiệu đó mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam cũng là thành viên, nếu người sử dụng là người đại diện hoặc đại lý của chủ sở hữu nhãn hiệu và việc sử dụng đó không được sự đồng ý của chủ sở hữu nhãn hiệu và không có lý do chính đáng;
d) Đăng ký, chiếm giữ quyền sử dụng hoặc sử dụng tên miền trùng hoặc tương tự gây nhầm lẫn với nhãn hiệu, tên thương mại được bảo hộ của người khác hoặc chỉ dẫn địa lý mà mình không có quyền sử dụng nhằm mục đích chiếm giữ tên miền, lợi dụng hoặc làm thiệt hại đến uy tín, danh tiếng của nhãn hiệu, tên thương mại, chỉ dẫn địa lý tương ứng.
2. Chỉ dẫn thương mại quy định tại khoản 1 Điều này là các dấu hiệu, thông tin nhằm hướng dẫn thương mại hàng hoá, dịch vụ, bao gồm nhãn hiệu, tên thương mại, biểu tượng kinh doanh, khẩu hiệu kinh doanh, chỉ dẫn địa lý, kiểu dáng bao bì của hàng hoá, nhãn hàng hoá. 
3. Hành vi sử dụng chỉ dẫn thương mại quy định tại khoản 1 Điều này bao gồm các hành vi gắn chỉ dẫn thương mại đó lên hàng hoá, bao bì hàng hoá, phương tiện dịch vụ, giấy tờ giao dịch kinh doanh, phương tiện quảng cáo; bán, quảng cáo để bán, tàng trữ để bán, nhập khẩu hàng hoá có gắn chỉ dẫn thương mại đó
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Hành vi cạnh tranh không lành mạnh.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589