Lượt xem: 1080
Lượt xem: 1080

Hậu quả pháp lý của hành vi quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi

Tóm tắt câu hỏi:

Mình ngày 1/1 năm nay vừa tròn 18 tuổi. Mình có 1 cô bạn gái năm nay 15 tuổi sinh năm 2002. Còn 5 tháng nữa là sinh nhật tròn 16 của bạn gái mình. Và mình với bạn gái đã thực hiện hành vi quan hệ với nhau 1 lần duy nhất. Cả 2 đều tự nguyện không hề ép buộc hay cưỡng hoặc hiếp dâm. Bên gia đình bạn gái biết và muốn khởi kiện mình thì mình có bị đi tù không ạ luật sư?
Người gửi: Tường Lâm
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Cơ sở pháp lý

-Bộ luật Hình sự 2015.

2/Quy định của pháp luật về quan hệ với người dưới 16 tuổi

Theo quy định tại điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 thì:
"Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Phạm tội 02 lần trở lên;
b) Đối với 02 người trở lên;
c) Có tính chất loạn luân;
d) Làm nạn nhân có thai;
đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.
4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”
Một người bị truy tố tội này khi có đủ 04 yếu tố cấu thành tội phạm như sau:
a. Chủ thể
Người phạm tội phải là người đã thành niên, tức là người đã đủ 18 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự. Chủ thể của tội phạm này có thể là nữ giới, nhưng đa số là nam giới. Theo thông tin bạn đưa ra thì bạn vừa tròn 18 tuổi. Tuy nhiên bạn chưa nêu rõ thời điểm có quan hệ của 2 bạn là trước ngày 1/1/2018 hay sau ngày 1/1/2018. Do đó có thể xảy ra 02 trường hợp như sau:
- Thời điểm quan hệ trước ngày 1/1/2018: Trước ngày 1/1/2018, bạn nam chưa đủ 18 tuổi. Do đó chưa đáp ứng điều kiện về mặt chủ thể của tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.
- Thời điểm quan hệ sau ngày 1/1/2018: Vào thời điểm này, bạn nam đã đủ 18 tuổi. Vậy nên phải chịu trách nhiệm về tội này.
b. Khách thể
Khách thể của tội này là trẻ em, có độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, không phân biệt là nam hay nữ. Trong tình huống này, bạn gái chưa đủ 16 tuổi nên đã đáp ứng được yếu tố này.
c. Khách quan
Ở đây có hai hành vi cơ bản để người thực hiện tội phạm thực hiện là hành vi giao cấu và hành vi quan hệ tình dục khác. Hành vi của tội này phải được thực hiện một cách đồng thuận, tự nguyện, không bị đe dọa hay cưỡng ép. Trong trường hợp này, bạn và bạn gái đã thực hiện hành vi quan hệ tình dục tư nguyện, không cưỡng ép tức là ở đây đã có hành vi phạm tội xảy ra.
d. Chủ quan
Lỗi của người thực hiện hành vi là lỗi cố ý trực tiếp.
Như vậy, trong trường hợp của bạn, cần xác định cụ thể thời điểm xảy ra quan hệ.
- TH1: Xảy ra quan hệ khi bạn chưa đủ 18 tuổi thì chưa đủ yếu tố cấu thành nên tội phạm. Bạn không bị truy tố về tội này.
- TH2: Xảy ra quan hệ khi bạn đã đủ 18 tuổi. Lúc đó hành vi của bạn đã đủ các yếu tố cấu thành tội phạm, nên bố mẹ của bạn gái bạn hoàn toàn có thể kiện bạn với tội danh "Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” theo quy định của điều 145 Bộ luật Hình sự 2015.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề hậu quả pháp lý về hành vi quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589