Lượt xem: 2325
Lượt xem: 2325

Hình phạt tước một số quyền công dân theo quy định của Bộ luật hình sự

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, Hình phạt tước một số quyền công dân được hiểu như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Người gửi: Đỗ Hữu Tuân (Hưng Yên)

Hình phạt tước một số quyền công dân theo quy định của Bộ luật hình sự

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Điều 39 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

"1. Công dân Việt Nam bị kết án phạt tù về tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội phạm khác trong những trường hợp do Bộ luật này quy định, thì bị tước một hoặc một số quyền công dân sau đây:

a) Quyền ứng cử, quyền bầu cử đại biểu cơ quan quyền lực Nhà nước;

b) Quyền làm việc trong các cơ quan Nhà nước và quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân;

2. Thời hạn tước một số quyền công dân là từ một năm đến năm năm kể từ ngày chấp hành xong hình phạt tù hoặc kể từ ngày bản án có hiệu lực pháp luật trong trường hợp người bị kết án được hưởng án treo.”

Theo Điều 39 Bộ luật hình sự, các quyền công dân có thể bị tước là quyền ứng cử, quyền bầu cử đại biểu cơ quan quyền lực nhà nước; quyền làm việc trong cơ quan nhà nước và quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân. Hiến pháp năm 2013 có quy định các quyền cơ bản của công dân. Trong các quyền cơ bản có quyền bầu cử, ứng cử vào cơ quan quyền lực nhà nước như Quốc hội, Hội đồng nhân dân các cấp và quyền tham gia quản lý Nhà nước và xã hội. Đồng thời Hiến pháp còn quy định công dân có nghĩa vụ trung thành với Tổ quốc. Những người phạm xâm phạm đến an ninh quốc gia của Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là những người đã không thực hiện nghĩa vụ cao cả của mình với Tổ quốc xã hội chủ nghĩa. Đối với họ, bên cạnh hình phạt chính là tù có thời hạn có thể áp dụng hình phạt tước một số quyền công dân.

Khi tuyên hình phạt bổ sung này, tòa án chỉ có thể tước một số quyền nhưng cũng có thể tước nhiều quyền được quy định tại Điều 39 Bộ luật hình sự tùy theo tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của tội đã phạm, nhân thân người phạm tội và yêu cầu phòng ngừa tội phạm. Thời hạn tước một số quyền công dân là từ một đến năm năm. Thời hạn được tính từ ngày chấp hành xong hình phạt tù hoặc kể từ ngày bản án có hiệu lực pháp luật trong trường hợp người bị kết án được hưởng án treo.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về hình phạt tước một số quyền công dân theo quy định của Bộ luật hình sựChúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
(X) Đóng popup
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589