Hoàn thành hết nghĩa vụ thanh toán đền bù vi phạm hợp đồng có được trả lại lương đã bị giữ:

Thứ Ba, 03/07/2018 | 11:10 GMT+7 | 
Lượt xem: 1113

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào công ty,
Trước đây em làm bên nhà hàng, nhưng trước khi em nghỉ em có viết đơn xin nghỉ việc 1 tháng.
Trong quá trình làm việc em có vi phạm lỗi của công ty và công ty bắt em đền bù lại 1 khoảng tiền và đồng thời giữ lương 1 tháng của em.
Trong bản cam kết em có ghi là 2 tháng em trả hết số tiền đó nhưng trong 2 tháng đó em không đủ khả năng chi trả hết và em xin dời lại tháng sau và công ty đồng ý.
Đến tháng sau em trả đủ hết số tiền trong bản cam kết 
Vậy công ty cho em hỏi khi em hoàn thành hết nghĩa vụ thanh toán đền bù cho công ty vậy công ty có phải trả lại tiền lương cho em không ạ?
Người gửi: Thùy Linh
Bài viết liên quan:
- Người sử dụng lao động còn nợ tiền lương người lao động thì phải giải quyết thế nào?
- Xử phạt đơn vị đóng bảo hiểm báo ít đi mức tiền lương người lao động nước ngoài tham gia bảo hiểm.
- Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.
- Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thay đổi cơ cấu; và quyền lợi được hưởng của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
- Thanh lý hợp đồng lao động và xử lý vi phạm nếu không thanh lý hợp đồng lao động cho người lao động


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ Luật dân sự năm 2015;

2. Hoàn thành hết nghĩa vụ thanh toán đền bù vi phạm hợp đồng có được trả lại lương đã bị giữ:

Căn cứ theo Điều 418 Bộ Luật dân sự về thỏa thuận phạt vi phạm như sau:
"Điều 418. Thỏa thuận phạt vi phạm
1. Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.
3. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.
Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.”
Như quy định trên, phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng và các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm phải chịu phạt vi phạm hay bồi thường thiệt hại như thế nào. Trong cam kết giữa bạn và công ty có thỏa thuận sẽ giữ tiền lương 1 tháng của bạn, nếu hai bên không thỏa thuận thời gian công ty trả lại lương cho bạn thì bạn sẽ được trả lại tiền lương mà công ty đã giữ của bạn. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Hoàn thành hết nghĩa vụ thanh toán đền bù vi phạm hợp đồng có được trả lại lương đã bị giữ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589