Lượt xem: 1535
Lượt xem: 1535

Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?

Tóm tắt câu hỏi:

Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?

Xin chào Ban tư vấn Công ty Luật Việt Phong! Em có câu hỏi sau muốn công ty tư vấn giúp em! Vợ chồng em có cuộc sống không hạnh phúc. Vì bố mẹ chồng không ưa gì em, vợ chồng vì thế mà cũng sứt mẻ tình cảm rất nhiều. Em có thể ly hôn chồng vì bố me chồng không ưa gì mình không thưa luật sư. Từ khi con em ra đời mọi thứ thay đổi cuộc sống hôn nhân càng không được hạnh phúc. Em không được tôn trọng và em bị nói rất đau lòng. em muốn ly hôn nhưng em không có việc làm thì em có thể làm gì để được quyền nuôi con. Cảm ơn ý kiến tư vấn của quý Luật sư!

Người gửi: Đỗ Thị Tâm (Hưng Yên).

Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý.

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

2/ Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?

Thứ nhất, Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?

Căn cứ tại Điều 56, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia”.

Do đó, nếu bạn muốn tòa án giải quyết cho ly hôn bạn phải chứng minh chồng bạn vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của bạn làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được. Khi đó, bạn có thể được Tòa án xem xét giải quyết cho ly hôn theo thủ tục tố tụng dân sự.

Thứ hai, Không đi làm có được quyền nuôi con hay không?

Căn cứ theo Điều 81, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

 Theo đó, nếu bạn không đi làm thì bạn phải thỏa thuận với chồng về việc bạn là người nuôi con. Nếu không thỏa thuận được, thì bạn cần chứng minh bạn có đủ điều kiện về kinh tế hay sức khỏe…đảm bảo cho việc nuôi dưỡng con. Bởi:

– Trong trường hợp con bạn trên 7 tuổi, tòa án có thể xem xét nguyện vọng của con. Tuy nhiên, Tòa xét thấy bạn không có đủ điều kiện tốt để nuôi con thì bạn vẫn chưa chắc giành được quyền nuôi con.

– Trường hợp con bạn dưới 3 tuổi, dù Luật quy định giao cho người mẹ trực tiếp nuôi. Tuy nhiên, nếu tòa xét thấy người mẹ không đủ điều kiện để nuôi dưỡng con tốt. Khi đó, Tòa vẫn xem xét xem có nên giao cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng con hay không?

Vậy nên để  giành được quyền nuôi con bạn cần chứng minh mình có đủ điều kiện nuôi dưỡng con. Bạn có thể đi làm để có kinh tế tốt hơn, Khi đó, bạn có thể có nhiều lợi thế để được Tòa án xem xét quyền nuôi con cho bạn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589