Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất có điều kiện.

Thứ Năm, 24/05/2018 | 11:15 GMT+7
Lượt xem: 1055

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, mình có câu hỏi xin được trình bày như sau: Ba mẹ mình có 3 người con, dự định sắp tới mua một căn nhà tại thành phố Hồ Chính Minh và sẽ để cho người con trai duy nhất – chính là mình đứng tên quyền sử dụng đất và nhà. Tuy nhiên, ba mẹ mình đặt ra điều kiện mình không được đuổi chị ruột và em gái ruột ra khỏi nhà vì tương lai sau này ba mẹ không biết được như thế nào? Trong đó, chị mình nay đã về nhà chồng còn em gái mình thì vẫn ở chung với mình và ba mẹ. Ba mẹ muốn khi sang tên cho mình thì sau này khi ba mẹ không còn, mình cũng không được quyền đuổi em gái ra khỏi nhà với bất kì lý do gì chỉ trừ khi em gái về nhà chồng thì thôi. Ngoài ra, khi làm giấy tờ, ba mẹ mình cũng thắc mắc là 2 anh em ruột cùng đứng tên được không ? Trong đó, mình là con trai và là chủ sở hữu và có giấy cam kết không được đuổi chị em ra khỏi nhà, trong trường hợp nếu mình có bán nhà, thì phải chia đều. Cảm ơn luật sư!
Người gửi: Quang Tuấn
Bài viết liên quan:
Thực hiện xong nghĩa vụ trong hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện nhưng bên tặng cho không giao lại tài sản tặng cho thì giải quyết như thế nào?
Có thể đòi tài sản tặng cho khi người tặng cho thất hứa
Tặng cho tài sản là tài sản chung của hai vợ chồng
Tài sản được tặng cho có là tài sản chung vợ chồng?
Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật Dân sự 2015
- Luật Đất đai 2013.

2/ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất có điều kiện.

Theo như bạn trình bày thì chúng tôi hiểu rằng bố mẹ bạn có ý định tặng cho bạn quyền sử dụng đất và nhà đối với ngôi nhà mới mua tại thành phố Hồ Chính Minh, trong đó bố mẹ bạn đặt ra điều kiện rằng bạn phải cho em gái bạn sống tại đây cho tới thời điểm em gái về nhà chồng. Dựa theo quy định của pháp luật thì có thể xác định đây là hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở có điều kiện. Cụ thể, loại hợp đồng này được quy định tại Điều 462 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:
"Điều 462. Tặng cho tài sản có điều kiện
1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
2. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.
3. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại."
Căn cứ theo quy định trên thì trường hợp của bạn là thuộc khoản 3 điều này, theo đó sau khi bố mẹ bạn tặng cho quyền sử dụng đất và nhà thì bạn có nghĩa vụ phải cho phép em gái sống tại ngôi nhà nêu trên trừ trường hợp sau này em gái về nhà chồng sinh sống. Điều kiện này là hợp pháp không vi phạm điều cấm cũng như trái đạo đức xã hội. Như vậy, sau khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà thì bố mẹ bạn sẽ lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất bằng văn bản. Trong hợp đồng, các bên nêu rõ về việc bên được tặng cho (tức bạn) có nghĩa vụ phải cho phép em gái bạn sống tại nhà và đất này, trong trường hợp mà em gái bạn đang sinh sống tại đó mà bạn có nguyện vọng muốn bán đất và nhà thì có nghĩa vụ trả một nửa số tiền bán cho em gái bạn. Đồng thời, để đảm bảo đúng với ý chí của bố mẹ bạn cũng như quyền lợi cho em gái thì hai bên (bên tặng và bên được tặng) thỏa thuận về việc nếu bạn vi phạm nghĩa vụ nêu trên thì bố mẹ bạn (có thể vào thời điểm này bố mẹ bạn đã mất vì vậy có thể ủy quyền cho em bạn) đòi lại tài sản. Sau đó thỏa thuận xong hợp đồng, các bên có thể tiến hành các thủ tục chuyển nhượng và bạn sẽ đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất. Tuy nhiên lưu ý để hợp đồng tặng cho này có hiệu lực thì phải được công chứng hoặc chứng thực. Điều này được quy định tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai như sau:
"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”
Ngoài ra, liên quan đến câu hỏi của bạn về việc hai anh em ruột có được cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thì tại khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 có quy định như sau:
"Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.”
Như vậy nếu trong trường hợp bố mẹ bạn tặng cho bạn và em gái bạn ngôi nhà nêu trên thì hai bạn hoàn toàn có quyền cùng đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất. Tuy nhiên, theo như bạn trình bày thì chúng tôi hiểu rằng bố mẹ bạn muốn tặng cho bạn toàn bộ mảnh đất và ngôi nhà nêu trên và việc muốn hai bạn cùng đứng tên là để đảm bảo việc sau này bạn không đuổi em gái bạn ra khỏi nhà vì vậy việc hai bạn cùng đứng tên trong Giấy chứng nhận là không đúng với bản chất của sự việc. Nói cách khác nó thể hiện em bạn cũng có quyền sở hữu đối với mảnh đất và nhà. Như vậy, chỉ cần bố mẹ bạn lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất có điều kiện như chúng tôi trình bày trước đó thì đã đảm bảo để giải quyết các vấn đề theo đúng ý chí của bố mẹ bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất có điều kiện. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai





 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589