Lượt xem: 1046

Quy định về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tóm tắt câu hỏi:

 Kính gửi văn phòng luật Việt phong. Tôi xin có câu hỏi như sau, mong văn phòng tư vấn giúp tôi. Vào năm 1998 gia đình tôi gồm 6 khẩu, bố tôi làm chủ hộ, nhưng vì gia đình nghèo quá nên mẹ tôi đã ghi giấy chuyển nhượng 360m2 cho ông Nguyễn Văn A với giá 430.000đ. Giấy chuyển nhượng có nội dung như sau: Tên tôi là Nguyễn Văn Lượng cùng vợ là Phạm Thị Oanh xét điều kiện thửa ruộng với diện tích là 360m2 do tôi không canh tác được nay xin nhượng lại cho anh Nguyễn Văn A số tiền là 430.000đ. Khi nào ruộng đất chia lại xin anh Nguyễn Văn A trả lại cho gia đình tôi. Ký tên: Vợ Phạm Thị Oanh. Người nhận ruộng Nguyễn Văn A. Đơn này không có chữ ký của bố tôi. Tôi hỏi như sau: nay bố tôi chia cho tôi là con thứ 2, tôi có đòi lại được không?
Người gửi: Việt Cường 
Bài viết liên quan:
- Chia thừa kế đất đai không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Có phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất chênh lệch giữa đất thực đo và đất trong giấy tờ?
Đất bị thu hồi do vi phạm pháp luật đất đai tài sản trên đất được bồi thường không?
Thủ tục cho thuê đất ruộng của người sử dụng đất theo Luật Đất đai năm 2013
- Giải quyết tranh chấp đất đai khi chỉ có trích lục đất đai


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lí

- Luật đất đai 1993
- Bộ luật dân sự 1995

2. Quy định về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Để trả lời câu hỏi về việc bạn có quyền kiện đòi lại quyền sử dụng thửa đất có diện tích 360m2 mà mẹ bạn đã chuyển nhượng cho ông Nguyễn Văn A năm 1998 thì cần xem xét Giấy chuyển nhượng đó có hiệu lực hay không.
Căn cứ quy định tại Bộ luật dân sự 1995, Luật đất đai 1993 thì để giấy/hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực thì cần:
- Người chuyển nhượng có năng lực hành vi dân sự và có quyền chuyển nhượng. Người có quyền chuyển nhượng là người có quyền sở hữu với quyền sử dụng đất đó hoặc người được các chủ sở hữu chung khác ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
- Đáp ứng điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định tại Điều 75 Luật đất đai 1993
"1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp, đất lâm nghiệp để trồng rừng, được chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:
a) Chuyển đi nơi khác;
b) Chuyển sang làm nghề khác;
c) Không còn khả năng trực tiếp lao động.
2- Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở, do chuyển đi nơi khác hoặc không còn nhu cầu ở được chuyển nhượng quyền sử dụng đất."
Việc chuyển nhượng phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép. Người nhận đất phải sử dụng đúng mục đích.
+ Hình thức chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Theo Điều 707 Bộ luật dân sự 1995 thì : Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai.
+ Các bên tự nguyện, trung thực trong giao kết. Nội dung và mục đích giao kết không vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội.
Như vậy, trong trường hợp này, gia đình bạn không có nhu cầu sử dụng thửa đất đó nữa thì hoàn toàn có quyền chuyển nhượng cho người khác. Tuy nhiên, vì đây là quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình bạn, do vậy, để được chuyển nhượng thì phải được sự đồng ý của các thành viên trong hộ gia đình bạn (trên 15 tuổi) tại thời điểm đó. Đồng thời, Vì bạn không cung cấp nên chúng tôi không biết mẹ bạn và gia đình bạn đã xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi chuyển nhượng và làm thủ tục đăng kí tại ủy ban nhân dân theo quy định tại thời điểm đó chưa. Tuy nhiên, việc chỉ mình mẹ bạn kí tên trong giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không có văn bản thể hiện sự đồng ý của các thành viên khác về việc chuyển nhượng, do vậy, chiếu theo các quy định pháp luật tại thời điểm đó thì chúng tôi cho rằng Giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa mẹ bạn và ông Nguyễn Văn A là không phát sinh hiệu lực đối với hộ gia đình bạn. Các thành viên gia đình bạn có quyền  hủy bỏ hợp đồng/ giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà mẹ bạn đã kí với ông A.  Căn cứ Điều 419 Bộ luật dân sự 1995 thì Khi hợp đồng bị hủy bỏ, thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết và các bên phải hoàn trả cho nhau tài sản đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật, thì phải trả bằng tiền.
Do đó, bây giờ bạn có thể thông báo với ông A hoặc yêu cầu tòa án hủy bỏ giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà mẹ bạn đã kí với ông A năm 1998.
Như vậy, bạn có quyền kiện đòi ông A quyền sử dụng đất thửa đất đó.
Tuy nhiên, khi kiện đòi quyền sử dụng đất này bạn cần xem xét ông A đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với thửa đất đó chưa. Nếu đã được cấp thì trước khi khởi kiện bạn cần làm đơn yêu cầu cơ quan đã cấp giấy chứng nhận cho ông A hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho ông A do hợp đồng chuyển nhượng bị hủy bỏ do vi phạm về thẩm quyền của người chuyển nhượng.
Đồng thời, theo nguyên tắc khi hủy bỏ hợp đồng thì hai bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, do đó, nếu ông A phải hoàn trả cho bạn quyền sử dụng thửa đất đó thì gia đình bạn cũng phải hoàn trả cho ông A số tiền đã nhận cộng tiền lãi tính theo quy định của pháp luật trong thời gian từ ngày chuyển nhượng tới ngày tòa ra bản án, quyết định giải quyết vụ án. Cùng với đó, tùy trường hợp bạn còn phải hoàn trả ông A khoản tài sản ông A đã tạo dựng trên thửa đất đó.

Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về chuyển nhượng quyền sử dụng đất và kiện đòi quyền sử dụng đất. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589