Lượt xem: 1010

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần mà còn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng thì có được cấp lại sổ không?

Tóm tắt tình huống:

Em chào Luật sư! 
Em tham gia bảo hiểm xã hội được 2 năm 4 tháng ở 3 công ty khác nhau. Sau khi nghỉ việc được 1 năm em đã hưởng chế độ BHXH 1 lần nhưng chưa hưởng BHTN. Hiện nay em đang đi làm ở công ty mới (có sổ bảo hiểm mới). Trong quá trình đóng bảo hiểm ở công ty mới được vài tháng sau khi đã cấp số bảo hiểm mới cho em thì hiện nay bên công ty lại yêu cầu em đi xin lại sổ bảo hiểm cũ với lý do em chưa hưởng BHTN. Nhưng khi em về bảo hiểm (nơi em hưởng trợ cấp 1 lần) thì bên BH cấp cho em 1 giấy xác nhận quá trình đóng BHXH (nhưng không đủ thời gian đóng BH như số năm tham gia BH chốt trong sổ BH cũ). Em mang về nộp cho công ty mới thì công ty mới vẫn yêu cầu em phải nộp sổ cũ. Vậy Anh (Chị) tư vấn giúp em giờ em nên làm thế nào ạ? Em xin chân thành cảm ơn!
Trân Trọng!
Người gửi: Nhài Trần
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp luật:

-Quyết định số 595/QĐ-BHXH quy định về ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động-bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.

2/ Hưởng BHXH một lần mà còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng thì có được cấp lại sổ không?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 46 Quyết định  595/QĐ-BHXH quy định:
"2. Cấp lại sổ BHXH
2.1. Cấp lại sổ BHXH (bìa và tờ rời) các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng.
2.2. Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch.
2.3. Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng.”
Theo quy định này thì trường hợp của bạn là trường hợp được cấp lại sổ BHXH nên bạn có thể yêu cầu cơ quan nơi bạn được cấp bảo hiểm một lần cấp lại sổ BHXH cũ của bạn theo quy định. Đây là cơ sở để chứng minh bạn đã được hưởng BHXH một lần nhưng chưa được hưởng BHTN. Nếu khi bạn yêu cầu cấp lại sổ mà bên Bảo hiểm chỉ cấp cho bạn cho bạn giấy xác nhận quá trình đóng bảo hiểm thì là do bên Bảo hiểm làm sai quy định của pháp luật và bạn có thể khiếu nại về hành vi này để được cấp lại sổ và nộp lại cho công ty hiện tại bạn đang làm việc.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Hưởng bảo hiểm xã hội một lần mà còn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa được hưởng có được cấp lại sổ bảo hiểm xã hội không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589