Lượt xem: 1196
Lượt xem: 1196

Khi ly hôn, chồng cũ có được sống cùng nhà với vợ cũ hay không?

Tóm tắt tình huống:

Tôi có một vấn đề muốn nhờ đến Luật sư tư vấn cho tôi như sau:
Hiện nay, tôi và chồng của tôi đã nộp Đơn ly hôn tại Tòa án, trước khi chúng tôi kết hôn, bố mẹ tôi đã mua cho tôi một căn hộ chung cư để cho 2 vợ chồng sống, nhưng hiện nay công việc của chồng tôi không ổn định và chồng tôi cũng không có một căn nhà nào khác cả. Tôi muốn hỏi ở đây: nếu như sau khi hoàn tất tất cả các thủ tục ly hôn xong, thì Tòa án có ra quyết định để chồng tôi sống cùng với tôi tại căn hộ chung cư đó không?
Người gửi: Nguyễn Thanh
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

2. Khi ly hôn, chồng cũ có được sống cùng nhà với vợ cũ hay không?

Theo quy định tại khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định về ly hôn như sau: "Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.”
Theo thông tin của bạn cung cấp đến cho chúng tôi, theo quy định tại Điều 63 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 có quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:
"Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”
Ở đây, trường hợp này nếu như trong thời kỳ hôn nhân bạn không nhập căn hộ chung cư đó vào khối tài sản chung của vợ chồng thì căn hộ chung cư này thuộc sở hữu riêng của bạn, mà chỉ đưa vào sử dụng chung, vì được bố mẹ cho trước khi kết hôn. 
Nếu như tại Tòa án, mà chồng bạn có đưa ra yêu cầu về việc lưu cư tại căn hộ chung cư, nơi mà vợ chồng bạn đang sinh sống, cũng như chồng cũ của bạn chứng minh được rằng chồng cũ của bạn có khó khăn về chỗ ở, thì sẽ được Tòa án cho lưu cư tại căn hộ chung cư đó trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp bạn và chồng cũ của bạn có thỏa thuận khác.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Khi ly hôn, chồng cũ có được sống cùng nhà với vợ cũ hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589