Lượt xem: 1025

Khi mua bán dâm bị trộm cắp tài sản thì giải quyết thế nào?

Tóm tắt câu hỏi

Xin chào luật sư, em có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: 
Em hiện đang là sinh viên. Em hôm trước có đi mua bán dâm và bị mất điện thoại (trước đó thì mất tiền). Em định trong khi đang mua bán dâm sẽ dụ tên trộm sa vào bẫy do em chuẩn bị. Vậy thì em cần chuẩn bị những gì và làm gì để có thể vừa bắt được tên trộm mà vừa không bị kết tội mua bán dâm? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Trần XX (Bình Phước)
Bài viết liên quan:
Chủ nhà nghỉ sẽ bị xử lý như thế nào khi có khách mua bán dâm trong nhà?
Hành vi mua dâm, bán dâm có bị truy tố trách nhiệm hình sự hay không?
Xử lý và phòng ngừa tội mua, bán mại dâm.
Tư vấn về tội trộm cắp tài sản
Trộm cắp tài sản sau đó trả lại thì có bị xử phạt?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Phép lệnh số 10/2003/PL-UBTVQH11 ngày 17 tháng 03 năm 2003 của Ủy ban thường vụ Quốc hội về phòng, chống mại dâm.
- Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính Phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

2/ Khi mua bán dâm bị trộm cắp tài sản thì giải quyết thế nào?

Mua dâm và bán dâm là hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật. Cụ thể, tại khoản 1 và khoản 2 Điều 3 Phép lệnh số 10/2003/PL-UBTVQH11 ngày 17 tháng 03 năm 2003 quy định:
"1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.
2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.
Trong trường hợp người mua dâm của người dưới 18 tuổi còn phải chịu trách nhiệm hình sự. Đối với những hành vi mua, bán dâm khác thì theo quy định tại Điều 22 và Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP các hành vi vi phạm sẽ bị xử phạt này như sau:
"Điều 22. Hành vi mua dâm
1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.
Điều 23. Hành vi bán dâm
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.
3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”
Liên quan đến câu hỏi của bạn chúng tôi có thể đưa ra hai trường hợp cho bạn như sau:
Trường hợp thứ nhất: bạn tiến hành kế hoạch lừa người kia để lấy bằng chứng, chứng cứ tuy nhiên không phải thông qua hành vi mua bán dâm. Cụ thể, khi hai người vào nhà nghỉ hay khách sạn thì hai người tiến hành khai báo đầy đủ thông tin cá nhân với ban quản lý nhà nghỉ, cung cấp đầy đủ chứng minh thư nhân dân, giấy tờ tùy thân. Căn cứ để xác định hành vi mua bán dâm hiện nay pháp luật chưa quy định cụ thể nhưng có thể xác định là hai bên không có thông tin thật của nhau; không khai báo rõ ràng mà có hành vi giao cấu và trả tiền cho hành vi giao cấu này ... Vì vậy, trong quá trình bạn thu thập những bằng chứng, chứng cứ về hành vi trộm cắp tài sản của người kia nếu bạn không thuộc các yếu tố nêu trên tức chỉ đơn thuần là hai người có việc quan hệ tình dục mà không phải là mua bán dâm thì bạn sẽ không bị xử lý về hành vi này.
Trường hợp thứ hai: Để đảm bảo an toàn cho bản thân cũng như bảo vệ quyền lợi của mình, chúng tôi cho rằng bạn nên báo với cơ quan công an. Trong trường hợp này bạn có thể đề nghị với cơ quan công an được phối hợp để có được những bằng chứng, chứng cứ để xử lý đối với người kia. Tuy nhiên, đối với hành vi mua/bán dâm trước đó, nếu hành vi vẫn còn thời hiệu xử lý vi phạm thì bạn có thể bị xử lý về hành vi nói trên. Liên quan đến thời hiệu xử lý vi phạm, tại Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: 
"Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính
1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:
a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:
Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.
Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế;
b) Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được quy định như sau:
Đối với vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.
....”
Như vậy nếu hành vi mua bán dâm đã thực hiện cách đây hơn 01 năm thì bạn sẽ không bị xử lý về hành vi vi phạm này.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Khi mua bán dâm bị trộm cắp tài sản thì giải quyết thế nào? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589