Lượt xem: 1033
Lượt xem: 1033

Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

Tóm tắt câu hỏi:

Anh tôi đang lái xe trên đường bị hai bố con chặn đường gây sự. Anh tôi xuống xe nói chuyện với họ thì hai bố con họ xông vào đánh. Anh tôi bị đánh anh ấy bực quá nên đã lên xe lấy con dao để trên xe xuống để tự vệ. Trong lúc hỗn loạn anh ấy đã chém đứt 4 ngón tay và chém một phát vai của người con trai và chém ba nhát vào đằng sau ông bố. Gia đình đã bồi thường 200 triệu. Gia đình người bị hại đã không kiện. Vậy xin hỏi anh tôi có bị phạt tù hay phạt gì không ạ?
Người gửi: Hồng Quang
Bài viết liên quan:
- 15 tuổi, đánh nhau làm chết người bị xử phạt như thế nào?
- Đánh nhau sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng
- Tự vệ khi bị đánh có bị xử lý hình sự không?
- Gây thương tích cho người khác để tự vệ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
- Quy định của pháp luật về lớp tập huấn dân quân tự vệ


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật tố tụng hình sự 2015
- Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2017 hợp nhất Bộ luật Hình sự 

2.  Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

Theo quy định của pháp luật hình sự thì không phải mọi trường hợp người bị hại không làm đơn khởi kiện thì đều không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ có một số tội danh quy định tại Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự 2015
"Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại
1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.”
Như vậy, chỉ có những tội được quy định ở trên thì khi có đơn yêu cầu của người bị hại hoặc đại diện hợp pháp của người bị hại vụ án hình sự mới được khởi tố, còn đối với những tội danh khác, dù người bị hại có rút đơn kiện thì với hậu quả gây ra, vụ án hình sự vẫn được khởi tố, xét xử.
Xét trường hợp này, hành vi của anh bạn có thể cấu thành tội xâm phạm sức khỏe của người khác theo quy định tại Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2017: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh (Điều 135); Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội (Điều 136).
Sau khi có kết luận chính thức của cơ quan điều tra, nếu anh bạn phạm một trong những tội nêu trên, thì vụ án này thuộc trường hợp không bị khởi tố do không có yêu cầu của bên bị hại.
Như vậy, trường hợp này nếu bên bị hại không khởi kiện thì vụ án này thì anh bạn không bị khởi tố. Vì vậy, anh bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Ngoài ra, việc gia đình bạn chủ động bồi thường thiệt hại cho bên bị hại, hành vi này đồng nghĩa việc hai bên tự thỏa thuận giải quyết với nhau. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.  
Chuyên viên: Trần Quỳnh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589