Không có hợp đồng lao động thì khi tai nạn trong lúc làm việc thì được hưởng những chế độ gì?

Thứ Năm, 28/06/2018 | 21:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 1103

Tóm tắt câu hỏi:

Em làm việc không có hợp đồng lao động thì khi tai nạn trong lúc làm việc thì được hưởng những chế độ gì?
Người gửi: Minh Trí
Bài viết liên quan:
Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động?
Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động
Quyền lợi của người lao động khi bị tai nạn lao động dẫn đến sẩy thai và suy giảm khả năng lao động
Làm việc 2 năm nhưng không có hợp đồng lao động, khi bị tai nạn lao động người lao động có được bồi thường?
Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động khi bị tai nạn lao động và chế độ hưởng lương khi nghỉ làm do tai nạn lao động


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật lao động 2012
Luật an toàn vệ sinh lao động 2015

2.Không có hợp đồng lao động thì khi tai nạn trong lúc làm việc thì được hưởng những chế độ gì?

Khi người lao động làm việc bao gồm trường hợp pháp luật quy định là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động; người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động. Theo đó, hợp đồng lao động giữa người lao động với người sử dụng lao động theo hợp đồng lao động có thể bằng văn bản hoặc bằng lời nói:
"Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói”.
Ở đây, bạn làm việc không có hợp đồng lao động, nếu chứng minh được giữa bạn và người sử dụng đã giao kết hợp đồng lao động bằng miệng thì giữa bạn và người sử dụng lao động đã xác lập quan hệ lao động. Khi đó bạn sẽ được hưởng mọi chế độ  về tai nạn lao động pháp luật quy định. Được hưởng những chế độ:
+ Được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương trong thời gian điều trị; Bồi thường tai nạn lao động; Người sử dụng lao động  thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với bạn nếu có tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định nếu bạn không tham gia bảo hiểm y tế.
+ Được cơ quan bảo hiểm chi trả trợ cấp và những quyền lợi liên quan nếu có tham gia bảo hiểm xã hội. Ở đây, bạn làm việc không có hợp đồng lao động, có thể người sử dụng không muốn giao kết hợp đồng với bạn để trốn tránh nghĩa vụ, đồng nghĩa với việc không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho bạn. Nếu không đóng bảo hiểm tự nguyện thì bạn sẽ không được hưởng khoản trợ cấp của cơ quan bảo hiểm.
Nếu không có căn cứ chứng minh hợp đồng lao động giữa bạn và người sử dụng lao động giao kết bằng miệng thì ở đây, bạn được xác định là người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động khi đó:
"Điều 6. Quyền và nghĩa vụ về an toàn, vệ sinh lao động của người lao động
4. Người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động có nghĩa vụ sau đây:
a) Chịu trách nhiệm về an toàn, vệ sinh lao động đối với công việc do mình thực hiện theo quy định của pháp luật;
b) Bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động đối với những người có liên quan trong quá trình lao động;
c) Thông báo với chính quyền địa phương để có biện pháp ngăn chặn kịp thời các hành vi gây mất an toàn, vệ sinh lao động.” ( Điều 6, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 )
Khi đó, nếu bị tai nạn trong lúc làm việc, bạn sẽ phải tự chịu trách nhiệm. Nếu bạn có tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ được cơ quan bảo hiểm chi trả trợ cấp và quyền lợi liên quan.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589