Lượt xem: 1047

Không được đóng bảo hiểm do nghỉ làm

Tóm tắt câu hỏi: 

Tháng 7 chị Lịch đi làm 14 ngày, công ty không đóng các khoản bảo hiểm cho chị. Tháng 8 chị bị tai nạn lao động, vào viện nhưng không được hưởng chi trả viện phí với lý do là tháng 7 chị không đóng bảo hiểm.
Vậy việc công ty của chị không đóng bảo hiểm tháng 7 có đúng không? Nếu không thì làm thế nào để chị đòi quyền lợi của mình
Người gửi: Tuân Vũ
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014;
- Quyết định 595/QĐ-BHXH  Ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.

2/ Không được đóng bảo hiểm do nghỉ làm

Theo thông tin bạn đưa ra thì chị Lịch chỉ đi làm 14 ngày trong tháng 7, tức là chị đã nghỉ 16 ngày trong tháng, bao gồm cả các ngày nghỉ trong tuần của chị. Theo quy định tại khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì:
"4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.”
Trong trường hợp chị Lịch nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau hoặc chế độ thai sản thì không phải đóng bảo hiểm xã hội.
Tuy vậy, do bạn không nêu rõ chị Lịch nghỉ việc có hưởng lương hay không và nếu trừ đi số ngày nghỉ trong tuần thì chị Lịch nghỉ việc chưa tới 14 ngày một tháng nên tháng 7 chị vẫn được đóng các khoản bảo hiểm.
Theo quy định tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện để được hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:
"Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;
c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.
2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”
Như vậy, chị Lịch chỉ cần thỏa mãn các điều kiện trên thì sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động. Việc công ty lấy lý do tháng trước chị Lịch không đóng bảo hiểm mà không chi trả bảo hiểm tai nạn lao động cho chị là không đúng với quy định của luật. Chị Lịch có thể khởi kiện yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề không được đóng bảo hiểm do nghỉ làm. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đoàn Thảo Ánh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589