Lượt xem: 1081
Lượt xem: 1081

Làm thế nào để biết hợp đồng có giá trị pháp lý?

Tóm tắt câu hỏi

Chào Luật sư,
Em là Nhị Cường, đầu năm kinh chúc luật sư luôn sức khỏe, hạnh phúc và làm ăn phát đạt. Chuyện là em đang chuẩn bị sang Trung Quốc nhập hàng trang sức về bán. Vì tổng giá trị đơn hàng cũng khá cao nên em đã thuê một công ty vận chuyển hàng từ Trung Quốc về Việt Nam. Đây là lần đầu em ký hợp đồng để làm dịch vụ nên không khỏi bỡ ngỡ. Bên cung cấp dịch vụ có cam kết là sẽ đền bù 100% nếu xảy ra bể, vỡ, mất mát.  Vậy Luật sư cho em hỏi:
1.Làm thế nào để em biết hợp đồng đó có giá trị pháp lý ? 
2.Làm thế nào để biết bên công ty vận chuyển có cam kết đền bù 100% nếu xảy ra mất mát?
3.Và làm thế nào để biết cam kết mà bên công ty vận chuyển đưa ra có giá trị pháp lý ?
Cảm ơn luật sư đã dành thời gian tư vấn cho em . Em xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Nhị Cường

Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015;
Luật Thương mại năm 2005. 

2/ Làm thế nào để biết hợp đồng có giá trị pháp lý?

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn có thuê một công ty vận chuyển hàng từ Trung Quốc về Việt Nam. Có thể thấy, chủ thể giao kết hợp đồng ở đây đều là các thương nhân (Khoản 1 Điều 6 Luật thương mại năm 2005 quy định: "Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh”). Như vậy, giữa bạn và phía công ty vận chuyển đang tồn tại một hợp đồng dịch vụ, thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Thương mại năm 2005. 
Cung ứng dịch vụ là hoạt động thương mại, theo đó một bên (sau đây gọi là bên cung ứng dịch vụ) có nghĩa vụ thực hiện dịch vụ cho một bên khác và nhận thanh toán; bên sử dụng dịch vụ (sau đây gọi là khách hàng) có nghĩa vụ thanh toán cho bên cung ứng dịch vụ và sử dụng dịch vụ theo thỏa thuận (Khoản 9 Điều 3 Luật Thương mại năm 2005). 
Như vậy, ta có thể rút ra cách hiểu về hợp đồng dịch vụ trong thương mại là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ có nghĩa vụ thực hiện dịch vụ cho bên sử dụng dịch vụ (khách hàng) và nhận thanh toán, còn bên sử dụng dịch vụ có nghĩa vụ thanh toán cho bên cung ứng dịch vụ và sử dụng dịch vụ theo thỏa thuận. Hợp đồng dịch vụ trong thương mại là hình thức pháp lý của quan hệ cung ứng dịch vụ trong thương mại, nó gắn liền với hoạt động thương mai là hoạt động cung ứng dịch vụ.
Làm thế nào để biết hợp đồng có giá trị pháp lý?
Luật thương mại năm 2005 không có quy định cụ thể nào liên quan đến điều kiện để hợp đồng dịch vụ có giá trị pháp lý. Tuy nhiên, về bản chất, hợp đồng dịch vụ trong thương mại cũng là một giao dịch dân sự, được thiết lập trên cơ sở sự tự nguyện, bình đẳng và thỏa thuận của các bên. Vì vậy khi xem xét giá trị pháp lý của hợp đồng dịch vụ trong thương mại, ta cần dựa trên các điều kiện để một giao dịch dân sự có giá trị pháp lý quy định trong Bộ luật dân sự. 
Một giao dịch dân sự nói chung hay một hợp đồng dân sự nói riêng được coi là có giá trị pháp lý khi đáp ứng đủ các điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo quy định của pháp luật. 
Căn cứ theo quy định tại Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015 về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự thì: 
"1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định
Như vậy, để hợp đồng dịch vụ có giá trị pháp lý thì hợp đồng đó phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
Các chủ thể tham gia hợp đồng dịch vụ phải có năng lực chủ thể để thực hiện nghĩa vụ theo hợp đồng. Kể cả trong trường hợp người có đủ năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì giao dịch dân sự đó cũng bị coi là vô hiệu (Điều 125 Bộ luật dân sự năm 2015);
Đại diện của các bên giao kết hợp đồng dịch vụ phải đúng thẩm quyền và phải hoàn toàn tự nguyện;
Mục đích và nội dung của hợp đồng dịch vụ không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội (quy định tại Điều 118, Điều 123 Bộ luật dân sự năm 2015). Công việc là đối tượng của hợp đồng là công việc có thể thực hiện được, không bị pháp luật cấm và không trái đạo đức xã hội. 
Hợp đồng dịch vụ được giao kết phải đảm bảo các nguyên tắc của hợp đồng theo quy định của pháp luật (Điều 3 Bộ luật dân sự năm 2015): tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận. 
Hình thức hợp đồng dịch vụ phải phù hợp với quy định của pháp luật. Căn cứ theo quy định tại Điều 74 Luật thương mại năm 2005 thì hợp đồng dịch vụ có thể được xác lập bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể. 
Làm thế nào để biết bên cung ứng dịch vụ có cam kết đền bù 100% nếu xảy ra mất mát?
Để có thể chắc chắn được rằng bên cung ứng dịch vụ sẽ thực hiện việc đền bù 100% nếu xảy ra mất mát thì cách tốt nhất bạn nên kí kết hợp đồng dịch vụ với bên công ty vận chuyển dưới hình thức văn bản, trong đó có thỏa thuận về vấn đề này một cách rõ ràng, cụ thể và chi tiết. Việc lập hợp đồng dưới hình thức văn bản sẽ tạo điều kiện thuận lợi hơn cho các bên trong việc thực hiện hợp đồng, bảo đảm quyền và lợi ích của mỗi bên. Khi xảy ra hư hỏng, mất mát trong quá trình vận chuyển, bạn có thể dựa vào điều khoản này để yêu cầu bên cung ứng dịch vụ bồi thường thiệt hại theo như thỏa thuận hai bên đã đạt được từ trước.
Làm thế nào để biết cam kết mà bên công ty vận chuyển đưa ra có giá trị pháp lý?
Có thể thấy, hợp đồng dịch vụ có bản chất là giao dịch dân sự, vì vậy, pháp luật tôn trọng sự thỏa thuận của các bên trong hợp đồng, trừ trường hợp thỏa thuận đó là trái với quy định của pháp luật. Chính vì vậy, những cam kết, thỏa thuận mà hai bên đạt được khi ký kết hợp đồng sẽ được pháp luật bảo đảm thực hiện, điều đó đồng nghĩa với việc cam kết này là có giá trị pháp lý. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Làm thế nào để biết hợp đồng có giá trị pháp lý? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589