Lan truyền, bịa đặt thông tin không đúng sự thật về người khác qua mạng điện tử bị xử lý như thế nào?

Thứ Tư, 20/06/2018 | 11:36 GMT+7 | 
Lượt xem: 1105

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc như sau rất mong được luật sư giải đáp: Tôi là Fan của nhà văn Gào (Vũ Phương Thanh), mới đây có nhiều người đã đưa ra và lan truyền những thông tin về việc cửa hàng trà sữa của nhà văn Gào sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc và thông tin về gia đình của chị...  trên mạng xã hội và các phương tiện điện tử khác. Hiện nay chưa có thông tin chính thức tuy nhiên nếu những thông tin này là không đúng, bịa đặt thì những người này có thể bị xử lý như thế nào? Xin cám ơn luật sư! 
Người gửi: Nguyễn Hà (Hà Nội)
Bài viết liên quan:
- Lợi dụng chức vụ quyền hạn bịa đặt, vu khống cố tình xâm phạm đến lợi ích, danh dự, ảnh hưởng đến quyền lợi của khách hàng
- Sử dụng mạng xã hội xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác xử phạt như thế nào?
- Bị người khác sử dụng hình ảnh nhằm xúc phạm danh dự nhân phẩm thì xử lý như thế nào?
- Gọi điện thoại quấy rối xúc phạm danh dự của người khác xử lý như thế nào?
- Nên làm gì khi bị người khác xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm của mình trên Facebook?
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)
- Nghị định 174/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính Phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện

2/ Lan truyền, bịa đặt thông tin không đúng sự thật về người khác qua mạng điện tử bị xử lý như thế nào?

Theo chúng tôi được biết thì cho tới thời điểm hiện tại chưa có thông tin chính thức về vấn đề này. Để đáp ứng nhu cầu của bạn cũng như giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề đang thắc mắc, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn. Tuy nhiên, chúng tôi phải lưu ý rằng đây chỉ là bài tư vấn dựa theo trường hợp giả sử bạn đặt ra chứ chưa có các bằng chứng hay kết luận chính thức về vấn đề này. Theo như bạn giả sử thì nếu những thông tin mà nhóm người này đưa ra là bịa đặt, không đúng sự thật thì những đối tượng này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự. Cụ thể như sau:
"Điều 156. Tội vu khống
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;
b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:
a) Có tổ chức;
b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
c) Đối với 02 người trở lên;
d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;
đ) Đối với người đang thi hành công vụ;
e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
h) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng”
Có thể thấy nếu những thông tin đưa ra kia là bịa đặt thì nó đã ảnh hưởng tới danh dự, nhân phẩm của chủ cửa hàng cũng như ảnh hưởng trực tiếp tới doanh thu của cửa hàng trà sữa. Theo đó, nếu cơ quan điều tra xác định được hành vi nêu trên thỏa mãn cấu thành tội phạm đối với tội danh này thì những người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vu khống. Cụ thể, cấu thành tội phạm đối với trường hợp này như sau:
- Mặt khách quan: 
+ Hành vi: Lan truyền những thông tin bịa đặt, không đúng sự thật. 
+ Hậu quả: Xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.
+ Phương tiện: sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông.
- Mặt chủ quan:
+ Lỗi: đây là tội danh thực hiện với lỗi cố ý. Cụ thể những người này biết rõ là sai sự thật nhưng vẫn lan truyền đến những người khác.
- Khách thể: Danh dự, nhân phẩm của con người. Đây là quan hệ xã hội được luật hình sự bảo vệ.
- Chủ thể: Chủ thể của tội phạm là con người cụ thể đã thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội được luật hình sự quy định là tội phạm. Để truy cứu trách nhiệm hình sự thì những người này phải có năng lực trách nhiệm hình sự. Đây được hiểu là khả năng nhận thức và điều khiển hành vi của người phạm tội. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội danh này là từ 16 tuổi trở lên.
Bên cạnh đó, như thông tin bạn cung cấp thì những đối tượng này đã lan truyền thông tin qua mạng xã hội và các phương tiện mạng điện tử... vì vậy hành vi này có thể đã cấu thành tình tiết tăng nặng "Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” với mức phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.
Trong trường hợp hành vi không thõa mãn cấu thành tội phạm nêu trên thì những chủ thể này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính Phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện. Cụ thể như sau:
"3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;”
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Lan truyền, bịa đặt thông tin không đúng sự thật về người khác qua mạng điện tử bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai





VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589