Lượt xem: 1042

Lao động nữ có được hưởng chế độ thai sản khi công ty sắp giải thể

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Em hiện tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 4/2016 đến hết tháng 3/2018 (đã đóng đủ BHXH đến hết tháng 3/2018). Hiện Tại công ty em ngưng đóng Bảo hiểm cho em rồi vì tháng 4/2018 là sẽ giải thể. Nhưng em đang có em bé được 6 tuần, ngày dự sinh là ngày 13/11/2018, Vậy cho em hỏi em có đủ điều kiện để được hưởng Bảo hiểm thai sản không ạ, rất mong được hồi âm.
Người gửi: Loan Nguyễn.
Bài viết liên quan:
Nghỉ thai sản nhưng thai bị chết lưu có được hưởng chế độ thai sản nữa không?
Chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ
Lao động nữ mang thai có được hưởng chế độ thai sản khi công ty phá sản không?
Điều kiện hưởng chế độ thai sản và thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai theo quy định của pháp luật
Chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh đôi
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014;
- Bộ Luật lao động năm 2012;

2. Lao động nữ có được hưởng chế độ thai sản khi công ty sắp giải thể

Căn cứ vào khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”
Như vậy đối với trường hợp của bạn, bạn quan tâm đến 2 vấn đề: Chế độ thai sản khi mang thai và chế độ thai sản khi sinh con.
- Chế độ thai sản khi mang thai: Lao động nữ khi mang thai được nghỉ để đi khám thai. Các ngày nghỉ đó được hưởng nguyên lương và do bảo hiểm chi trả. Tuy nhiên bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty nên không được hưởng chế độ này.
- Chế độ thai sản khi sinh con: Căn cứ vào quy định nêu trên, bạn chỉ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con nếu đã đóng đủ 06 tháng trong 12 tháng trước khi sinh. Tuy nhiên hiện tại bạn đang mang thai 6 tuần nhưng đã dừng việc đóng bảo hiểm. Vậy nên bạn không đủ điều kiện để hưởng. Trường hợp nếu bạn muốn được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì bạn bắt buộc phải tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm đủ 06 tháng.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Lao động nữ có được hưởng chế độ thai sản khi công ty sắp giải thể. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589