Lượt xem: 1519
Lượt xem: 1519

Luật sư tư vấn giành quyền nuôi con khi ly hôn gọi 1900 6589

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi năm nay 28 tuổi, tôi mới kết hôn được 2 năm và có 1 con trai năm nay là 2 tuổi. Do trong quá trình sinh sống, vợ chồng nảy sinh nhiều mâu thuẫn về tình cảm, vợ tôi tính nết trẻ con, không chịu làm việc suốt ngày chơi bời. Tôi cũng đã nhắc nhở và trao đổi nhiều lần rồi nhưng vợ tôi không nghe. Bây giờ tôi dự định ra Tòa để ly hôn, nhưng tôi chưa nắm rõ được thủ tục và đặc biệt là tôi muốn được nuôi con trai của tôi sau khi ly hôn. Vậy nhờ luật sư tư vấn cho tôi liệu tôi có được giành quyền nuôi con hay không? Xin cám ơn luật sư rất nhiều!

tư vấn giành quyền nuôi con gọi 1900 6186

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn: 

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Thủ tục ly hôn đơn phương theo quy định của pháp luật

+ Đơn xin ly hôn ( theo mẫu do luật Việt Phong soạn thảo) 

+ Giấy đăng ký kết hôn ( bản sao chứng thực)

+ Giấy khai sinh của con chung ( bản sao chứng thực)

+ Các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản chung giữa vợ và chồng

+ Sổ hộ khẩu của vợ chồng

2/ Con mới được 2 tuổi chồng có được quyền nuôi con hay không?

Theo như thông tin do anh cung cấp thì con trai của anh năm nay mới được 2 tuổi, về vấn đề này quy định của pháp luật như sau:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, theo như thông tin anh cung cấp thì vợ anh không có nghề nghiệp ổn định, không chịu khó làm việc. Nên trong trường hợp này, Tòa án sẽ xem xét và cân nhắc giữa anh và vợ anh để quyết định quyền nuôi con. Khả năng anh giành được quyền nuôi con trong trường hợp này là khá lớn.

Các thông tin đăng tải trong bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo, quý khách có yêu cầu tư vấn pháp luật về ly hôn, giành quyền nuôi con khi ly hôn vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6589

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

 

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Tóm tắt câu hỏi
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Người gửi: Tuyết Tuyết
Bài viết liên quan:
- Dịch vụ thay đổi thành viên công ty TNHH 2 thành viên trong trường hợp tiếp nhận thành viên mới
- Luật sư tư vấ...
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589