Lượt xem: 1333
Lượt xem: 1333

Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?

Tóm tắt câu hỏi:

Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn? 

Chào luật sư. Do có mâu thuẫn, tôi và chồng đã ly thân cách đây 2 năm rồi, giờ tôi thấy không thể cứu vãn được cuộc hôn nhân này nữa nên tôi muốn ly hôn nhưng giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì chồng đang giữ nhưng anh ta lại không đưa cho tôi vì anh ta không muốn ly hôn. Tôi muốn hỏi luật sư là nếu tôi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì có xin ly hôn được không và thủ tục sẽ như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hoàng Thị Giang (Bắc Ninh)

Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

– Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015

2/ Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

– Đơn phương ly hôn

Theo như thông tin mà chị cung cấp thì hiện tại chị muốn đơn phương ly hôn và chồng chị lại không chấp nhận, về vấn đề này pháp luật về hôn nhân gia đình 2014 quy định chi tiết về quyền được yêu cầu đơn phương ly hôn như sau:
Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:
“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”
Điều 56  Luật hôn nhân gia đình 2014. Ly hôn theo yêu cầu của một bên:
“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”
Theo đó, khi thấy được rằng tình trạng hôn nhân của chị và chồng chị lâm vào tình trạng trầm trọng và không thể kéo dài hơn nữa thì chị có quyền yêu cầu tòa giải quyết ly hôn theo yêu cầu của một bên.

– Đơn phương ly hôn trong trường hợp không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn và những thủ tục cần thực hiện.

 Hồ sơ xin ly hôn gồm:

– Đơn xin ly hôn.

– Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

– Hộ khẩu thường trú, tạm trú của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

– CMTND hoặc hộ chiếu của vợ và chồng ( bản sao có chứng thực);

– Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực – nếu có);

– Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở (nếu có)… 

Vì chồng chị đã giữ giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính nên muốn làm được hồ sơ ly hôn chị cần phải đến UBND xã, phường, thị trấn nơi cấp giấy chứng nhận đăng ký kết hôn để xin cấp bản sao để nộp cho tòa. Trong hồ sơ ly hôn chị cần nêu rõ vì sao không có giấy đăng ký kết hôn gốc, trong quá trình tòa án giải quyết sẽ yêu cầu chồng chị nộp bản giấy đăng ký kết hôn gốc.

Khi liên hệ với các cơ quan chức năng để làm các giấy tờ nói trên, chị có thể nói rõ về chuyện cố tình gây khó của chồng chị cho các cơ quan chức năng, kể cả tòa án biết để các cơ quan này giúp đỡ chị. Sau khi hoàn thành hồ sơ, chị đem đến nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Tòa án nhân dân quận/huyện nơi mà chồng chị đang cư trú để nộp đơn. Khi nộp đơn cho Tòa án, nếu vẫn thiếu giấy tờ nào đó theo yêu cầu của tòa án mà chị  không thể bổ sung được thì chị cứ xin tòa nhận đơn, trong quá trình thụ lý và giải quyết tòa án sẽ yêu cầu chồng chị bổ sung sau.

Đối với thủ tục xin ly hôn đơn phương thì chị cần làm những bước sau:

Thứ nhất: chị nộp hồ sơ khởi kiện về việc xin ly hôn tại TAND cấp quận/huyện nơi chồng chị đang cư trú, làm việc

Thứ hai:  Sau khi nhận đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo, nếu xét thấy vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án thì Thẩm phán sẽ ra thông báo ngay cho chị để chị đến Tòa án làm thủ tục nộp tiền tạm ứng án phí trong trường hợp chị phải nộp tiền tạm ứng án phí.Trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày nhận được giấy báo của Tòa án về việc nộp tiền tạm ứng án phí, chị phải nộp tiền tạm ứng án phí và nộp cho Tòa án biên lai thu tiền tạm ứng án phí.

 Thứ ba: chị phải chờ một khoảng thời gian nhất định thì mới hoàn thành việc ly hôn của mình được, cụ thể là thời hạn chuẩn bị xét xử: 04 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án hoặc có thể lâu hơn; thời hạn mở phiên  tòa: từ 01 đến 02 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

Ngoài ra, trước khi nộp hồ sơ ly hôn thì chị phải qua thủ tục hòa giải tại cơ sở (ủy ban nhân dân cấp xã/ phường).

Như vậy, trường hợp chị không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì vẫn  xin ly hôn được và chị phải tuân theo những thủ tục do pháp luật quy định như đã nêu ở trên để có thể hoàn thành được việc ly hôn của mình.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề đơn phương ly hôn trong trường hợp không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn và thủ tục ly hôn đơn phương? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589