Mô hình cà phê take away có cần đăng ký kinh doanh không?

Thứ Ba, 03/07/2018 | 09:50 GMT+7 | 
Lượt xem: 1116

Tóm tắt câu hỏi:

Em có câu hỏi cần được tư vấn như sau:
Em đang có ý định kinh doanh mô hình cà phê take away bằng xe ba gác đạp, với số vốn khoảng 10 đến 12tr, kích thước dự kiến của xe là khoảng 2m*1m, địa điểm bán không cố định.
Cho em hỏi là nếu kinh doanh như trên thì em có cần đăng ký kinh doanh không? Có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không? Và xe đó có được lưu thông trên đường không? Nếu không thì kích thước nào của xe để phù hợp với việc lưu thông (không thường xuyên) trên đường ạ?
Em xin cảm ơn!
Người gửi: Minh Tú
Bài viết liên quan:
- Kinh doanh online nhỏ lẻ mặt hàng kính ngắm quang học cho súng hơi có phải đăng ký kinh doanh không?
- Giải pháp giúp cho chủ doanh nghiệp tư nhân không cần đứng ra quản lý doanh nghiệp mà công ty vẫn tiến hành hoạt động kinh doanh
- Mở shop kinh doanh quần áo có phải đăng ký kinh doanh không?
- Mở quán kinh doanh hàng ăn sáng, ăn trưa có cần xin giấy phép kinh doanh?
- Doanh nghiệp kinh doanh mặt hàng không có trong đăng ký kinh doanh bị xử lý như thế nào?


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Cơ sở pháp lý:

- Nghị định số 39/2007/NĐ-CP Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh
- Thông tư 92/2015/TT-BTC 

2/ Mô hình cà phê take away có cần đăng ký kinh doanh không?

Cà phê take away hiểu đơn giản sẽ là loại hình cà phê mang đi. Tức là khách hàng chỉ đến mua thức uống họ thích và có thể vừa đi vừa uống mà không cần ngồi tại quán. Theo như mô hình cà phê take away bằng xe ba gác đạp của bạn thì khách hàng chỉ có thể mua và mang đi uống, địa điểm bán không cố định.
Căn cứ vào Điều 3 Giải thích từ ngữ của Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định như sau:
"Trong Nghị định này, một số từ ngữ được hiểu như sau:
1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là "thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:
a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.
2. Kinh doanh lưu động là các hoạt động thương mại không có địa điểm cố định.”
Như vậy, mô hình kinh doanh trên được liệt vào loại bán rong theo Điểm a Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP nên anh sẽ không phải đăng ký kinh doanh.

3/ Có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

 Căn cứ vào Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về chính sách nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân của cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh:
"1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:
a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.
b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.
c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.
d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.
2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.” 
Căn cứ vào quy định trên thì cá nhân, hộ gia đình tiến hành hoạt động kinh doanh, không thuộc đối tượng được miễn thuế thì sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân và giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật. Ở đây thuế mà cá nhân, hộ gia đình tiến hành hoạt động sản xuất kinh doanh bao gồm thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNCN. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 1 của Thông tư 92/2015/TT-BTC có quy định về trường hợp không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN là có doanh thu dưới 100 triệu đồng / năm. 
Như vậy, nếu như doanh thu cả năm của bạn trên 100 triệu đồng thì bạn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân, nếu doanh thu cả năm dưới 100 triệu đồng thì không phải nộp loại thuế này.

4/ Xe ba gác đạp có được lưu thông không và kích thước nào phù hợp?

 Loại xe ba bánh gắn máy do chủ xe thuê cơ sở sản xuất lắp ráp mà không thông qua cơ quan quản lý nhà nước nào là xe ba bánh gắn máy tự chế, không được phép lưu thông. Các loại xe ba bánh nhập khẩu được Cục Đăng kiểm cấp phép vẫn được phép lưu thông.
Trường hợp xe của bạn là xe ba gác đạp, không có quy định cấm nên vẫn được phép lưu thông trên đường. Về kích cỡ để phù hợp lưu thông không thường xuyên trên đường không có quy định pháp luật cụ thể. Việc này bạn có thể tham khảo chọn lựa loại xe nhỏ gọn nhưng phù hợp với quy mô kinh doanh, việc bạn lưu thông trên đường lớn hay ngõ hẹp và đảm bảo năng động cũng như tiêu chuẩn kỹ thuật, an toàn, vệ sinh.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Thành lập mô hình cafe take away. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589