Lượt xem: 1793
Lượt xem: 1793

“Mua bản quyền truyền hình World Cup” dưới góc nhìn của Luật Sở hữu trí tuệ Việt Nam

Tóm tắt câu hỏi: 

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn:
Tôi rất đam mê bóng đá và rất đón chờ WoldCup tuy nhiên theo tôi được biết thì đến thời điểm hiện tại Việt Nam vẫn chưa có được quyền phát sóng Wold Cup do chưa mua được bản quyền. Luật sư có thể giải thích cho tôi cụ thể về vấn đề này dưới góc độ pháp lý được không ạ? Cám ơn luật sư!
Người gửi: Trân Khoa (Hà Nội)
Bài viết liên quan:
Tư vấn đăng ký bản quyền tác phẩm nhiếp ảnh
Thế nào là giới hạn quyền sở hữu trí tuệ
Thời hạn bảo hộ đối với một số quyền liên quan trong sở hữu trí tuệ
Góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ có cần thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu không?
Cách xác định giá trị hàng hóa xâm phạm sở hữu trí tuệ
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Sở hữu trí tuệ 2005.

2/ "Mua bản quyền truyền hình World Cup” dưới góc nhìn của Luật Sở hữu trí tuệ Việt Nam

Đúng như bạn trình bày, chỉ còn vài ngày nữa là World Cup sẽ diễn ra nhưng theo thông tin chính thức thì hiện tại Việt Nam không có trong danh sách các quốc gia có bản quyền World Cup đồng nghĩa với việc Việt Nam sẽ không được phát sóng các trận thi đấu. Lý giải về vấn đề mua bản quyền như thắc mắc của bạn thì điều này xuất phát từ các quy định về bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ. Cụ thể, các trận thi đấu World Cup được tổ chức bởi Liên đoàn bóng đá thế giới (FIFA), nó không chỉ được diễn ra trực tiếp mà còn được ghi hình. Bản ghi hình này là quyền liên quan đến quyền tác giả tức buổi biểu diễn – trận thi đấu trực tiếp vì vậy nó được bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ. Mỗi quốc gia sẽ có các quy định về vấn đề sở hữu trí tuệ khác nhau và trong trường hợp này sẽ áp dụng theo pháp luật nước ngoài. Tuy nhiên, để bạn hiểu hơn về vấn đề này chúng tôi có thể dẫn giải các quy định của pháp luật Việt Nam để bạn hiểu cơ bản về nội dung trên. Cụ thể, theo khoản 2 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ: "Quyền liên quan đến quyền tác giả (sau đây gọi là quyền liên quan) là quyền của tổ chức, cá nhân đối với cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hóa.” Trên cơ sở đó, FIFA có quyền của người biểu diễn trong đó bao gồm một số quyền như: Phát sóng hoặc truyền theo cách khác đến công chúng cuộc biểu diễn của mình chưa được định hình mà công chúng có thể tiếp cận được, trừ trường hợp cuộc biểu diễn đó nhằm mục đích phát sóng; Phân phối đến công chúng bản gốc và bản sao cuộc biểu diễn của mình thông qua hình thức bán, cho thuê hoặc phân phối bằng bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào mà công chúng có thể tiếp cận được....
Theo như thông tin một số báo thì ông Nguyễn Hà Nam – trưởng ban Thư ký Biên tập đài truyền hình Việt Nam cho biết "từ tháng 10 năm 2016, công ty Infront Sports & Media (ISM) có trụ sở tại Singapore đã được FIFA giao quyền phân phối bản quyền World Cup 2018 tại khu vực châu Á”- báo Người Lao động. Theo đó, FIFA đã chuyển nhượng quyền liên quan cho công ty ISM để phân phối tại khu vực Châu Á. Trên cơ sở đó, công ty này sẽ là đồng chủ sở hữu đối với cuộc biểu diễn các trận đấu World Cup và có quyền tiến hành cho phép các kênh truyền hình được phát sóng các trận đấu. Vì vậy, các kênh truyền hình của Việt Nam chỉ có được quyền phát sóng World Cup khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng tác phẩm liên quan từ công ty ISM. Liên quan đến vấn đề này, chúng tôi có thể dẫn chiếu một số quy định theo pháp luật Việt Nam để bạn tham khảo thêm như sau:
"Điều 45. Quy định chung về chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan
1. Chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan là việc chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan chuyển giao quyền sở hữu đối với các quyền quy định tại khoản3 Điều 19, Điều 20, khoản 3 Điều 29, Điều 30 và Điều 31 của Luật này cho tổ chức, cá nhân khác theo hợp đồng hoặc theo quy định của pháp luật có liên quan.
2. Tác giả không được chuyển nhượng các quyền nhân thân quy định tại Điều 19, trừ quyền công bố tác phẩm; người biểu diễn không được chuyển nhượng các quyền nhân thân quy định tại khoản 2 Điều 29 của Luật này.
3. Trong trường hợp tác phẩm, cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng có đồng chủ sở hữu thì việc chuyển nhượng phải có sự thoả thuận của tất cả các đồng chủ sở hữu; trong trường hợp có đồng chủ sở hữu nhưng tác phẩm, cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng có các phần riêng biệt có thể tách ra sử dụng độc lập thì chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan có quyền chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan đối với phần riêng biệt của mình cho tổ chức, cá nhân khác.
Điều 46. Hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan
1. Hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan phải được lập thành văn bản gồm những nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên và địa chỉ đầy đủ của bên chuyển nhượng và bên được chuyển nhượng;
b) Căn cứ chuyển nhượng;
c) Giá, phương thức thanh toán;
d) Quyền và nghĩa vụ của các bên;
đ) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng.
2. Việc thực hiện, sửa đổi, chấm dứt, huỷ bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan được áp dụng theo quy định của Bộ luật dân sự.
Trong đó, khoản 3 Điều 29 bao gồm các quyền tài sản đối với quyền liên quan, cụ thể như sau:
"3. Quyền tài sản bao gồm độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện các quyền sau đây:
a) Định hình cuộc biểu diễn trực tiếp của mình trên bản ghi âm, ghi hình;
b) Sao chép trực tiếp hoặc gián tiếp cuộc biểu diễn của mình đã được định hình trên bản ghi âm, ghi hình;
c) Phát sóng hoặc truyền theo cách khác đến công chúng cuộc biểu diễn của mình chưa được định hình mà công chúng có thể tiếp cận được, trừ trường hợp cuộc biểu diễn đó nhằm mục đích phát sóng;
d) Phân phối đến công chúng bản gốc và bản sao cuộc biểu diễn của mình thông qua hình thức bán, cho thuê hoặc phân phối bằng bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào mà công chúng có thể tiếp cận được.”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về "Mua bản quyền truyền hình World Cup” dưới góc nhìn của Luật Sở hữu trí tuệ Việt Nam. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai




 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589