Lượt xem: 1168
Lượt xem: 1168

Mua nhà nhưng chưa tách sổ hộ khẩu có ảnh hưởng gì không?

Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi là em gái của em nó bị ung thư mà nó lại mới sinh em bé. Nó muốn ủy quyền nuôi con lại cho em và nó có mua một căn nhà. Vì quê ở Thanh Hóa nên cách đây gần 1 năm nó có chuyển khẩu ra Quảng Ninh nhập hộ khẩu vào nhà 1 nguời quen nhưng đến bây giờ vẫn chưa tách được khẩu. Khi biết em gái em bị bệnh như vậy thì nhà mà em gái em nhập khẩu vào đòi nuôi thằng bé. Luật sư cho em hỏi hộ khẩu sau có liên quan gì đến việc nhà cửa em gái em mua không hay chỉ cần làm giấy ủy quyền cho em nuôi cháu và di chúc tài sản để lại cho con là được. Còn hộ khẩu đang nhập chung với nhà kia có ảnh hưởng gì không. Mong luật sư tư vấn giúp em ạ.
Người gửi: Nguyễn Thị Huyền
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Cư trú 2006 (sửa đổi,bổ sung 2013);
- Bộ Luật Dân sự 2015.

2. Mua nhà nhưng chưa tách sổ hộ khẩu có ảnh hưởng gì không?

Về vấn sở hữu ngôi nhà khi chưa tách sổ hộ khẩu:
Theo Khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú 2006 ( sửa đổi, bổ sung 2013) thì:
"1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.”
Theo đó, sổ hộ khẩu chỉ có giá trị pháp lý là xác định nơi thường trú của công dân; quyền sở hữu tài sản của các thành viên trong gia đình hoàn toàn độc lập với những người có tên trong sổ hộ khẩu. Như vậy, việc ngôi nhà em gái bạn đã mua và đứng tên không hề có ràng buộc về thừa kế đến những người trong gia đình mà em gái bạn nhập khẩu. Do đó, trong trường hợp này, em gái bạn vẫn làm di chúc để lại thừa kế ngôi nhà cho cháu bé bình thường.
Về vấn đề ủy quyền nuôi dưỡng đứa bé:
Theo quy định tại Điều 46 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định:
"1. Giám hộ là việc cá nhân, pháp nhân được luật quy định, được Ủy ban nhân dân cấp xã cử, được Tòa án chỉ định hoặc được quy định tại khoản 2 Điều 48 của Bộ luật này (sau đây gọi chung là người giám hộ) để thực hiện việc chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi (sau đây gọi chung là người được giám hộ).”
Và cũng theo Điều 52 Bộ Luật Dân sự 2015 về người giám hộ đương nhiên của người chưa thành niên quy định:
"Người giám hộ đương nhiên của người chưa thành niên quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 47 của Bộ luật này được xác định theo thứ tự sau đây:
1. Anh ruột là anh cả hoặc chị ruột là chị cả là người giám hộ; nếu anh cả hoặc chị cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì anh ruột hoặc chị ruột tiếp theo là người giám hộ, trừ trường hợp có thỏa thuận anh ruột hoặc chị ruột khác làm người giám hộ.
2. Trường hợp không có người giám hộ quy định tại khoản 1 Điều này thì ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại là người giám hộ hoặc những người này thỏa thuận cử một hoặc một số người trong số họ làm người giám hộ.
3. Trường hợp không có người giám hộ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột hoặc dì ruột là người giám hộ”
Trường hợp, em gái bạn chỉ còn mỗi bạn là anh, chị em ruột thân thích và bạn đáp ứng yêu cầu của người giám hộ tại Điều 49 Bộ luật Dân sự 2015 thì bạn sẽ đương nhiên trở thành người giám hộ cho cháu bé. Hơn nữa, em gái bạn cũng đã thống nhất ủy quyền việc nuôi dưỡng cháu bé cho bạn, chỉ định bạn là người nuôi dưỡng, chăm sóc cháu bé. Do đó, việc gia đình mà em gái bạn nhập khẩu đòi xin nhận nuôi cháu bé là không được chấp nhận.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Mua nhà nhưng chưa tách sổ hộ khẩu có ảnh hưởng gì không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589