Mức lương hưu được hưởng hàng tháng tại thời điểm năm 1995

Thứ Ba, 19/06/2018 | 16:29 GMT+7 | 
Lượt xem: 1109

Tóm tắt câu hỏi:

Bố tôi sinh ngày 30/12/1930. Là cán bộ 70 năm tuổi đảng, là cán bộ kháng chiến qua 2 thời kỳ chống pháp và chống Mỹ, đã trải qua tù đày trong thời gian hoạt động cách mạng. Theo đúng qui định của nhà nước đến năm 1990 là bố tôi được nghỉ hưu. Nhưng vì lúc đó tỉnh thiếu cán bộ nên động viên bố tôi ở lại làm việc tiếp, đến 30/12/1995 thì bố tôi có quyết định về hưu. Lúc đó thời gian công tác của bố tôi được tính là 49 năm và mức lương hưu là 75%.
Nhưng theo tôi được biết, những người bạn của bố tôi nghỉ hưu trước khi Nghị định 12/CP ban hành ngày 26/1/1995 được hưởng mức lương hưu là 95% (bao gồm chế độ hưu và các khoản phụ cấp cho cán bộ qua 2 thời kỳ kháng chiến).
Vấn đề tôi muốn nói là việc kéo dài thời gian làm việc của bố tôi là do công tác tổ chức cán bộ của tỉnh, và khi về hưu tính như vậy thì thiệt thòi cho bố tôi, ông đã phải làm việc thêm gần 5 năm, lẽ ra ông đã được nghỉ từ năm 1990 và hưởng mức lương hưu 95%. Do vậy nên mấy chục năm qua bố tôi cảm thấy buồn bã vì cách đối xử của nhà nước với những cán bộ như ông.
Nay ông đã gần đất xa trời nên tôi muốn tìm hiểu xem trường hợp của bố tôi có thể đề nghị nhà nước xem xét lại được không? Chế độ hưu trí mà bảo hiểm xã hội tỉnh tính cho bố tôi như vậy có đúng hay không? Tôi rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, tôi xin chân thành cảm ơn.
Người gửi: Đức Hùng
Bài viết liên quan:
Hưởng chế độ hưu trí trong trường hợp nghỉ hưu nhưng vẫn tiếp tục đi làm
Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc rồi sau đó làm hồ sơ hưởng hưu trí?
Bảo hiểm xã hội một lần đối với chế độ hưu trí theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014
Quy định về chế độ hưu trí và tử tuất
Điều kiện và mức hưởng chế độ hưu trí khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Nghị định 12/CP về việc ban hành Điều lệ Bảo hiểm xã hội.
- Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

2. Mức lương hưu được hưởng hàng tháng tại thời điểm năm 1995

Do bố bạn nghỉ hưu vào ngày 30/12/1995 nên mức lương hưu sẽ được xác định dựa theo quy định tại Nghị định 12/CP.
Với thời gian công tác là 49 năm, bố bạn đã đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí hàng tháng.
Theo Điều 27 Nghị định 12/CP thì lương hưu hàng tháng:
"tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội và mức bình quân của tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội như sau:
a) Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm tính bằng 45% mức bình quân của tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội tính thêm 2%. Mức lương hưu hàng tháng tối đa bằng 75% mức bình quân của tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội.
...
Mức lương hưu thấp nhất cũng bằng mức tiền lương tối thiểu.”
Như vậy, tỷ lệ để tính mức lương hưu hàng tháng tối đa bằng 75%. Khi tính lương hưu, nếu tỷ lệ để tính lương hưu lớn hơn 75% thì người được hưởng lương hưu chỉ được tính tỷ lệ lương hưu là 75%. Mặt khác, theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014, tỷ lệ để tính lương hưu hàng tháng tối đa cũng bằng 75%. Theo đó, chế độ bảo hiểm hưu trí mà Bảo hiểm xã hội Việt Nam tính cho bố bạn là chính xác. Trường hợp này, bạn không thể đề nghị Nhà nước xem xét lại được. Ngoài ra việc sử dụng lao động cao tuổi, làm thêm sau khi đủ tuổi nghỉ hưu cần phải có sự thỏa thuận của 2 bên. Bố bạn cũng đã đồng ý về vấn đề này.
Khoản 2 Điều 124 Bộ luật Lao động 1994 quy định như sau:
"Khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động."
Trong trường hợp này bố của bạn chưa nghỉ hưu mà tiếp tục làm việc khi đã đến tuổi nghỉ hưu. Vì vậy đến thời điểm nào bố bạn thực hiện thủ tục để được hưởng chế độ hưu trí thì phải tuân theo quy định tại thời điểm đó đang có hiệu lực. Nghĩa là áp dụng theo quy định tại Nghị định 12/CP.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Mức lương hưu được hưởng hàng tháng tại thời điểm năm 1995. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589