Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc rồi sau đó làm hồ sơ hưởng hưu trí?

Thứ Ba, 28/03/2017 | 15:42 GMT+7 | 
Lượt xem: 1488

Tóm tắt tình huống:

Thưa luật sư, tôi xin hỏi như sau : Tôi năm nay 50 tuổi , đóng bảo hiểm xã hội hơn 30 năm. Chức danh kế toán
trưởng. Tôi có bệnh trong người và tự tin là giám định y khoa sẽ được xác định thương tật và có nhiều bệnh
trong người. Tôi xin hỏi : Tôi làm đơn xin nghỉ báo trước công ty 02 tháng để được lĩnh trợ cấp thôi việc của công ty từ 1993 đến 2008. Sau đó đi giám định rồi làm hồ sơ xin nghĩ hưu trí có được không ? Xin luật sư tư vấn giúp tôi với. Cám ơn rất nhiều.
Trân trọng và xin cảm ơn
Người gửi: Nguyễn Thị Minh Hiếu ( Quảng Ninh)

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý

-Bộ luật lao động năm 2012;
-Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

2.Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc rồi sau đó làm hồ sơ hưởng hưu trí?

Trường hợp chị trình bày chị có nhiều bệnh trong người và muốn đi giám định để hưởng hưu trí thì chị phải đáp ứng các điều kiện về suy giảm khả năng lao động để được hưởng lương hưu như sau:
Điều 55 BLLĐ về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động:
1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;
b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.
Để được hưởng hưu trí theo chế độ suy giảm khả năng lao động thì trước hết chị phải có biên bản giám định mức độ suy giảm khả năng lao động với mức độ suy giảm từ 61% trở lên. Sau đó làm hồ sơ hưởng lương hưu theo quy định tại điều 108 luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp của chị thì hồ sơ bao gồm: sổ bảo hiểm xã hội, biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa
Như vậy, trường hợp chị nghỉ hưu trước tuổi nhưng đáp ứng đủ điều kiện về suy giảm khả năng lao động và được hưởng lương hưu thì không được hưởng trợ cấp thôi việc. Trường hợp chị không đáp ứng đủ điều kiện để được hưởng lương hưu thì chị được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại điều 48 BLLĐ: " Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương”.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc rồi sau đó làm hồ sơ hưởng hưu trí?Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Mỹ Huyền





VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589