Người lao động sẽ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Thứ Năm, 31/05/2018 | 11:21 GMT+7
Lượt xem: 1071

Tóm tắt câu hỏi:

Em vừa ra trường và đang thử việc công việc chăm sóc khách hàng ở một công ty trên Hà Nội. Khi đi phỏng vấn, trưởng phòng có nói với em là sau khi thử việc mà em được nhận ( ký hợp đồng lao động 2 năm ) thì em sẽ được đóng bảo hiểm. Theo em được biết có trường hợp đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện. Vậy người lao động sẽ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như thế nào. Xin cảm ơn luật sư!
Người gửi: Phạm Minh Phương
Bài viết liên quan:
Bảo hiểm xã hội một lần đối với chế độ hưu trí theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014
Chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm thì hưởng mức bảo hiểm xã hội như thế nào?
Chế độ của bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện có khác nhau không?
Chậm đóng bảo hiểm xã hội có bị mất quyền hưởng chế độ bảo hiểm xã hội không?
- Có phải đóng bù số bảo hiểm xã hội trong thời gian tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội không?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật bảo hiểm xã hội 2014
- Luật việc làm 2013
- Nghị định 28/2015/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp
- Quyết định 595/QĐ-BHXH quyết định ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

2.Người lao động sẽ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Để đảm bảo quyền lợi cho người lao động người sử dụng lao động và người lao động sẽ cùng trích % đóng vào quỹ bảo hiểm
Thứ nhất: Về mức đóng
"Điều 14. Mức đóng và trách nhiệm đóng theo quy định tại Điều 57 Luật Việc làmvà các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;
2. Đơn vị đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia BHTN.”
( Điều 14, Quyết định 595/QĐ-BHXH )

- Bảo hiểm xã hội: Nếu thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì bạn cùng người sử dụng lao động phải bắt buộc đóng theo quy định về bảo hiểm xã hội. Ngoài ra, bạn cũng có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện đối với trường hợp bạn không thuộc đối tượng bắt buộc phải đóng đóng hoặc trong thời gian bạn không tham gia bảo hiểm bắt buộc
+ Bảo hiểm xã hội bắt buộc: 
Bạn làm việc theo hợp đồng lao động thì hàng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất
Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở ( bao gồm cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền lương)
+ Bảo hiểm xã hội tự nguyện: Do bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc nên trong thời gian tham gia bảo hiểm bắt buộc bạn không thể đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện nữa
- Bảo hiểm thất nghiệp: đây là chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm. Bạn thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp:
"Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp
1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
” ( Luật việc làm 2013)
Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng; Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp quy định cụ thể tại điều 58, Luật việc làm 2013
Thứ hai, Phương thức đóng
- Bảo hiểm xã hội bắt buộc
Hàng tháng, người sử dụng lao động sẽ trích 8% mức tiền lương tháng của bạn và sẽ đóng thêm 18% vào các quỹ ốm đau; tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; hưu trí và tử tuất cho người lao động
Đối với tháng mà bạn không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
Nếu bạn có giao kết với 1 hoặc nhiều người sử dụng khác nữa thì bạn cần xem xét bởi pháp luật có quy định bạn sẽ chỉ phải đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.
- Bảo hiểm thất nghiệp:
Hàng tháng, người sử dụng lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo mức quy định và trích tiền lương của từng người lao động theo mức quy định để đóng cùng một lúc vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589