Lượt xem: 1100

Người mắc bệnh hiểm nghèo có được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư tư vấn! Mong Luật sư tư vấn giúp cho tôi về vấn đề sau đây!
Em tôi 20 tuổi, em ấy đang bị mắc bệnh hiểm nghèo, nhưng em ấy luôn mong muốn mình có thể tham gia nghĩa vụ quân sự? Vậy Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này em trai tôi có thể được đi nghĩa vụ quân sự hay không ạ?
Tôi cảm ơn!
Người gửi: Phạm Đức Bảo
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 (Luật NVQS);
- Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

2. Người mắc bệnh hiểm nghèo có được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Tại Điều 12 Luật NVQS quy định Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự:
"1. Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.
2. Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên.”
Theo đó em trai bạn đang ở độ tuổi là 20, thì em bạn hoàn toàn có thể đăng ký nghĩa vụ quân sự ( vì em trai bạn đã đủ 17 tuổi trở lên)
Nhưng theo thông tin thì bạn cung cấp cho chúng tôi về việc em trai bạn đang bị bệnh hiểm nghèo, do đó theo quy định tại Điều 14 quy định về Đối tượng miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự: "Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật.” thì em trai của bạn sẽ được miễn việc đăng ký nghĩa vụ quân sự.
Do em bạn luôn mong muốn mình có thể tham gia nghĩa vụ quân sự, theo thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự, tại Bảng số 3 Danh mục các bệnh miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự quy định những bệnh thuộc diện miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự, không nhận vào quân thường trực, gồm:
- Tâm thần (F20- F29);
- Động kinh G40;
- Bệnh Parkinson G20;
- Mù một mắt H54.4;
- Điếc H90;
- Di chứng do lao xương ,khớp B90.2;
- Di chứng do phong B92;
- Các bệnh lý ác tính (U ác, bệnh máu ác tính);
- Người nhiễm HIV;
- Người khuyết tật mức độ đặc biệt nặng và nặng.”
Do bạn không nói rõ em trai của bạn bị mắc bệnh hiểm nghèo gì, do đó nếu như em trai bạn mà mắc các bệnh ở trên thì em trai của bạn sẽ không được nhận vào quân thường trực và sẽ loại ngay từ vòng sơ tuyển khi em trai bạn đăng ký nghĩa vụ quân sự. Còn các bệnh hiểm nghèo khác, thì tùy theo mức độ phát triển của bệnh thì cơ quan có thẩm quyền sẽ căn cứ vào bệnh của em trai bạn để xem rằng em trai của bạn có đáp ứng được các điều kiện khi đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc Người mắc bệnh hiểm nghèo có được đăng ký nghĩa vụ quân sự không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589