Người nước ngoài có được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam không?

Thứ Tư, 30/05/2018 | 11:54 GMT+7 | 
Lượt xem: 1142

Tóm tắt câu hỏi

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: 
Tôi có người bạn nước ngoài dự định về định cư tại Việt Nam một thời gian. Tôi muốn hỏi như sau: bạn tôi có được mua nhà ở tại Việt Nam hay không? Cụ thể bạn tôi định mua nhà của chị họ tôi và căn nhà này đã được cấp sổ hồng đầy đủ. Ngoài ra, có giới hạn hay những lưu ý gì không? Rất mong luật sư giải đáp, xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Kiều Quỳnh Anh (Lạng Sơn)
Bài viết liên quan:
Điều kiện để người Việt Nam định cư tại nước ngoài được mua nhà trong nước
Nhà đầu tư nước ngoài được chuyển vốn, chuyển tài sản ra nước ngoài khi nào?
Chế độ hỗ trợ về nhà ở đối với sĩ quan công an nhân dân được quy định như thế nào?
Quy định về thời hạn cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở (sổ hồng) sau khi mua nhà chung cư
Chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở đã là chủ hợp pháp của căn nhà chưa?
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Nhà ở 2014
- Nghị định 95/2015/NĐ-CP ngày 20 tháng 10 năm 2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.

2/ Người nước ngoài có được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam không?

Liên quan đến các quy định mua nhà ở tại Việt Nam đối với người nước ngoài, Luật Nhà ở 2014 có quy định như sau:
"Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài
1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:
a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);
c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.
2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:
a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ."
Điều 160. Điều kiện tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam
"3. Đối với cá nhân nước ngoài quy định tại điểm c khoản 1 Điều 159 của Luật này thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật."
Căn cứ theo các quy định trên thì bạn của bạn khi được phép nhập cảnh vào Việt Nam và không thuộc diện hưởng ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật thì có quyền được mua nhà ở thương mại tại Việt Nam mà không thuộc khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ. Cụ thể, bạn của bạn không thể mua nhà ở thông thường mà chỉ có quyền sở hữu căn hộ chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở tại Việt Nam. Trong trường hợp bạn nêu ra nếu nhà của chị họ bạn thuộc trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở tức nhà này do chủ đầu tư đứng ra xây dựng rồi bán cho gia đình chị bạn....thì bạn của bạn sẽ có quyền được mua. Tuy nhiên nếu đây là nhà riêng lẻ mà gia đình chị bạn tự xây dựng và có quyền sở hữu thì không thuộc đối tượng nhà ở mà bạn của bạn được quyền nhận chuyển nhượng.  
Ngoài ra, khi sở hữu nhà ở tại Việt Nam, bạn của bạn cần lưu ý một số vấn đề sau:
Thứ nhất, số lượng nhà ở được sở hữu: Tại khoản 4 Điều Nghị định quy định như sau: 
"4. Trường hợp trên một địa bàn có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường mà có dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, trong đó có nhà ở riêng lẻ để bán, cho thuê mua thì tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu số lượng nhà ở riêng lẻ theo quy định sau đây:
a) Trường hợp chỉ có một dự án có số lượng nhà ở riêng lẻ dưới 2.500 căn thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 10% tổng số lượng nhà ở trong dự án đó;
b) Trường hợp chỉ có một dự án có số lượng nhà ở riêng lẻ tương đương 2.500 căn thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 250 căn;
c) Trường hợp có từ hai dự án trở lên mà tổng số nhà ở riêng lẻ trong các dự án này ít hơn hoặc bằng 2.500 căn thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 10% số lượng nhà ở của mỗi dự án.”
Thứ hai, thời hạn được sở hữu: Tại điểm c khoản 2 Điều 161 Luật Nhà ở quy định như sau:
"Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.” Ngoài ra, trong trường hợp bạn của bạn có nhu cầu thì có thể gia hạn thêm theo quy định tại Điều 77 Nghị định 99/2015/NĐ-CP.
Như vậy, bạn của bạn chỉ có thể mua nhà của chị họ bạn khi nhà đó thuộc trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở và không thuộc khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ. Bên cạnh đó, bạn của bạn cũng càn lưu ý về số lượng nhà được sở hữu và thời hạn sở hữu.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về  Người nước ngoài có được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589