Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Thứ Tư, 20/06/2018 | 16:53 GMT+7 | 
Lượt xem: 1114

Tóm tắt câu hỏi:

Xin hỏi luật sư. Tôi có vấn đề như sau: Bà Susan Diana Tinem, quốc tịch nước ngoài, muốn sang Việt Nam làm việc tại công ty ở quận Tân Bình, TP HCM theo hình thức hợp đồng lao động, thời hạn là 12 tháng, mức lương là 2000USD/ tháng. Hết thời hạn 12 tháng, để tiếp tục làm việc tại Việt Nam, bà Susan Diana Tinem phải tiến hành các thủ tục gì?
Người gửi: Đinh Thu Hà
Bài viết liên quan:
Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có được tham gia bảo hiểm xã hội không?
Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thay đổi cơ cấu; và quyền lợi được hưởng của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.
Chính sách của nhà nước với người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài
Có khi nào đang làm việc tại nước ngoài mà bị thôi việc và phải về nước không?


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật lao động 2012, Nhà xuất bản Lao động
Nghị định 11/2016/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của BLLĐ về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam
Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Bộ luật lao động

2.Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Khi đáp ứng đủ các điều kiện, Bà Susan Diana Tinem vào làm việc tại Việt Nam theo hợp đồng xác định thời hạn là 12 tháng. Do giấy phép có thời hạn tối đa là 2 năm. Sau khi làm việc cho Việt Nam 12 tháng, thì giấy phép lao động vẫn còn thời hạn 1 năm, sau 1 năm giấy phép hết hiệu lực thì bà sẽ phải xin cấp lại giấy phép lao động
- Khoản 2, điều 22, BLLĐ 2012 quy định: Sau 30 ngày, chủ sử dụng lao động không ký kết hợp đồng lao động mới mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì hợp đồng lao động xác định thời hạn trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. khi đó hợp đồng lao động được gia hạn trong phụ lục hợp đồng
Nếu Bà Susan Diana Tinem muốn tiếp tục làm việc, thì Bà và bên người sử dụng lao động phải tiến hành sửa đồi điều khoản về thời hạn làm việc, Và thời hạn đó có thể kéo dài thêm 1 năm, trước khi giấy phép lao động bà được cấp là hết thời hạn. Sau đó, muốn tiếp tục làm việc, bà sẽ xin cấp lại giấy phép lao động và giao kết hợp đồng với người sử dụng lao động bên phía Việt Nam.
-Sau khi giấy phép lao động hết thời hạn, Bà có thể xin cấp lại giấy phép lao động. Nếu thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của hợp đồng dự kiến sẽ kí kết ( Khoản 1, điều 11, Nghị định 11/2016 ) thì khi hết hiệu lực bà yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp lại rồi ký hợp đồng lao động lao động mới với bên sử dụng lao động. Nếu trường hợp giấy phép lao động cấp sao cho thời hạn không quá 2 năm, thì sau khi gia hạn thêm thời hạn là 1 năm mà Bà vẫn muốn tiếp tục làm việc thì sau 1 năm đó bà mới xin cấp lại giấy phép lao động.
Nghị định 11/2016/NĐ-CP, trường hợp cấp lại giấy phép lao động nếu Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất, bị hỏng hoặc thay đổi nội dung ghi trong giấy phép lao động, Giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 8 Điều 10 Nghị định là những trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động. Hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động quy định tại điều 14, Nghị định 11/2016/NĐ-CP bao gồm có văn bản đề nghị, ảnh mầu, giấy phép lao động đã được cấp và các giấy tờ quy định. Thủ tục trình tự cấp lại như sau: 
+ Trước ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày trước ngày giấy phép lao động hết hạn, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó
+ Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cấp lại giấy phép lao động. Trường hợp không cấp lại giấy phép lao động thì có văn bản trả lời và nêu rõ lý do
Bà Susan Diana Tinem làm việc theo hình thức hợp đồng lao động, nên sau khi người lao động nước ngoài được cấp lại giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động.
Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ký kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải gửi bản sao hợp đồng lao động đã ký kết tới Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp lại giấy phép lao động đó. Và khi đó thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại bằng thời hạn của giấy phép lao động đã được cấp. 
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589