Lượt xem: 1597
Lượt xem: 1597

Người vợ có được quyền đơn phương ly hôn kể khi người chồng không đồng ý hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Tôi muốn hỏi hai vợ chồng chị gái tôi kết hôn đã hai năm nay, chị tôi muốn ly hôn nhưng chồng chị không đồng ý. Chị tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương. Vấn đề là anh rể tôi đã 49 tuổi, còn chị mới 27 tuổi, kết hôn 2 năm nhưng đã sống với nhau 14 năm. Cho tôi hỏi khi ra tòa thì anh rể tôi có bị vi phạm pháp luật không khi chuyện đã qua lâu rồi.

Người gửi: Thái Tuấn Hà (Quảng Bình)

đơn phương ly hôn

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Theo như thông tin bạn đưa ra, chúng tôi xin tóm tắt nội dung như sau:

– Đơn phương ly hôn

– Chung sống không kết hôn 14 năm rồi mới kết hôn thì có vi phạm pháp luật hay không?

Đơn phương ly hôn

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định vấn đề đơn phương như sau:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

Theo đó, pháp luật cho phép cả vợ và chồng đều có quyền đơn phương ly hôn trừ trường hợp người vợ đang mang thai thì người chồng không được quyền đơn phương ly hôn.

Như vậy, chị bạn có quyền đơn phương ly hôn cho dù anh rể bạn không đồng ý. Tòa án sẽ tiến hành hòa giải, nếu hòa giải không thành thì sẽ giải quyết việc ly hôn.

Sống chung mà không đăng ký kết hôn.

Pháp luật chỉ thừa nhận tình trạng hôn nhân khi cả hai đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật. Ngoài ra, pháp luật chỉ nghiêm cấm trường hợp sống chung như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu trực hệ, con nuôi với cha, mẹ nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể…., đang có vợ/chồng mà sống chung như vợ chồng với người khác, chưa có vợ/chồng mà sống chung như vợ chồng với người đã có vợ/chồng. Tuy nhiên, anh rể và chị bạn đã tiến hành kết hôn tức đã được pháp luật thừa nhận hôn nhân từ 2 năm trở về trước thì lúc Toà án xét xử sẽ chỉ xét tình trạng hôn nhân trong 2 năm hôn nhân nên anh rể bạn sẽ không bị vi phạm pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Phân loại chi tiết các hoạt động trong dịch vụ Logistics. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589