Những lưu ý về vấn đề lựa chọn người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con sau ly hôn

Thứ Năm, 11/10/2018 | 17:56 GMT+7 | 
Lượt xem: 1108
Xin chào luật sư, con tên Trâm. Năm nay con 12 tuổi. Gia đình con có 3 chị em. Mẹ con muốn ly hôn và muốn nuôi cả 3 chị em. Chị 17 tuổi, em 8 tuổi. Vậy tụi con có quyền lựa chọn sống với ai và tòa có chấp nhận điều đó không ạ?

Phạm Quỳnh Trâm

Căn cứ pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình 2014
- Công văn số 01/2017/GĐ-TANDTC giải đáp một số vấn đề nghiệp vụ

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn vì đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Liên quan đến câu hỏi, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn như sau: theo những thông tin chia sẻ , chúng tôi nhận thấy cháu đang gặp vấn đề liên quan đến quyền lựa chọn sống với bố hoặc mẹ của con cái khi cha mẹ ly hôn.

Theo quy định pháp luật về hôn nhân và gia đình, việc chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ - chồng chỉ không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa các bên, ngoài ra đối với trường hợp có con chung thì vẫn phát sinh quan hệ về nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con hoặc quan hệ về tài sản vẫn thuộc sự điều chỉnh của Luật HN&GĐ 2014.

Như vậy, áp dụng vào sự việc này, khi 2 bên vợ chồng tiến hành thủ tục ly hôn, quyền và nghĩa vụ liên quan đến cuộc sống sinh hoạt, học tập của con được pháp luật dự tính và quy định tại điều 81 Luật HN&GĐ:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.  
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Căn cứ vào quy định trên, việc quyết định ai là người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con chưa thành niên trước hết phụ thuộc vào sự thoả thuận giữa cha, mẹ. Nếu cha, mẹ không thoả thuận được với nhau thì Toà án sẽ quyết định người "phù hợp” hơn trong việc nuôi dưỡng con tuy nhiên cần phải đảm bảo 1 số tiêu chí như:

  • Nếu con từ 7 tuổi trở lên, sẽ xem xét nguyện vọng của con
  • Căn cứ vào điều kiện ai sẽ tạo được quyền lợi tốt hơn cho sự phát triển, hoà nhập của con sau này.
Sự "phù hợp” là đảm bảo quyền lợi về mọi mặt cho con và Toà án sẽ xem xét 1 vài yếu tố khác để đưa ra quyết định sẽ giao con cho ai bao gồm:
  • Thông tin về lý lịch tư pháp của cha, mẹ có liên quan đến những hành vi về hôn nhân và gia đình được quy định tại điều 26 mục IV Văn bản 01/2017/GĐ-TANDTC, theo đó:

Đối với vụ án tranh chấp về nuôi con khi ly hôn hoặc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, Thẩm phán phải lấy ý kiến của con chưa thành niên từ đủ bảy tuổi trở lên, trường hợp cần thiết có thể mời đại diện cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em chứng kiến, tham gia ý kiến…

  • Điều kiện về vật chất bao gồm: ăn ở, sinh hoạt, điều kiện học tập … sẽ phụ thuộc vào thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha, mẹ.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề lựa chọn người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con sau ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Anh
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589