Lượt xem: 1060

Những người đồng thừa kế yêu cầu cam kết chỉ được sử dụng, không được bán có hợp pháp không?

Tóm tắt tình huống: 

Chào Luật sư:
Trường hợp đất của em giờ em muốn sang tên em nhưng cần chữ ký của cô chú trong gia đình (vì ba em mất lúc chưa có sổ). Trong gia đình đồng ý ký nhưng bắt phải làm 1 tờ giấy cam kết chỉ được sử dụng không được bán thì cho em hỏi tờ cam kết đó có hợp pháp và có giá trị pháp lý không ạ? Nếu sau này em muốn bán hay đổi thì phải làm sao ạ? Đất này ông nội để lại cho ba em nhưng ông nội cũng không có sổ giờ ông nội bà nội và ba em đều mất. Trong trường hợp vậy nếu thưa kiện thì em có thể được thừa kế không ạ

Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luât sư tư vấn: 

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai năm 2013;
Bộ luật dân sự năm 2015.

2/ Những người đồng thừa kế yêu cầu cam kết chỉ được sử dụng, không được bán có hợp pháp không?

Trong trường hợp của bạn không nêu rõ một số thông tin, nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:
Trường hợp thứ nhất, nếu cam kết về việc chỉ sử dụng đất mà không được bán đã được lập thành văn và được công chức hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật dân sự thì cam kết này là hợp pháp và có hiệu lực pháp luật. Cam kết này được xem như một loại giao dịch dân sự nên theo Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015
" Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự
1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.”
Theo đó, Cam kết đáp ứng đủ các điều kiện về năng lực chủ thể, sự tự nguyện của các bên tham gia giao dịch, mục đích và nội dung của cam kết không trái pháp luật và đạo đức xã hội; hình thức của cam kết được lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực ( điểm c khoản 3 điều 167 Luật Đất đai năm 2013). Đảm bảo nhưng điều kiện này thì cam kết sẽ có giá trị pháp lý.
Trong trường hợp này nếu bạn muốn bán hoặc đổi thì bạn đã vi phạm cam kết và phải chịu trách nhiệm đối với cam kết. Về việc chịu trách nhiệm như thế nào thì nào thì bạn có thể thỏa thuận với các bên có liên quan
Trường hợp thứ hai, Cam kết không đáp ứng đủ các điều kiện về nội dung và hình thức, tức là bạn có thể chứng minh được, cam kết không được xác lập trên sự tự nguyện hay cam kết không được công chứng hoặc chứng thực thì cam kết này không có hiệu lực pháp luật. Trong trường hợp này, bạn không phải chịu trách nhiệm với cam kết và có thể chuyển nhượng đất.
Thứ hai, về vấn đề thừa kế. Cần xác định việc ông bạn để lại đất cho bố của bạn có được lập thành di chúc hợp pháp không. Nếu có di chúc thì bạn có thể yêu cầu  chia di sản mà ông bạn để lại bố bạn theo nội dung, phần di sản này sẽ nhập vào tài sản của bố bạn trước mất. Và bạn có thể thừa kế lại tài sản của bố bạn. 
Trong trường hợp, ông bạn không để lại di chúc, hoặc di chúc không hợp pháp thì bạn vẫn có thể yêu cầu chia di sản. Nhưng việc chia di sản sẽ theo quy định của pháp luật. Mà bố bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ được chia một phần di sản và bạn có thể thừa kế lại từ bố của bạn theo quy định của pháp luật.
Tuy nhiên cần chú ý về thời hiệu yêu cầu chia di sản quy định tại khoản 1 điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định:
"1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:
a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.”
Như vậy, thời hạn  chia di sản là đất trong trường hợp của bạn là 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế ( thời điểm người có tài sản mất) nên bạn chỉ có thể yêu cầu chia tài sản nếu còn thời hạn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Những người đồng thừa kế yêu cầu cam kết chỉ được sử dụng, không được bán có hợp pháp không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589