Những trường hợp người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự được xuất ngũ trước thời hạn

Thứ Sáu, 06/07/2018 | 10:28 GMT+7 | 
Lượt xem: 1233

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi đang trong thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự thì phát bệnh, cụ thể khi kiểm tra sức khỏe thì tôi có tình trạng mạch loại 4, tay tôi gãy 5 lần, hiện tại tôi còn đang bị bệnh "triệu chứng rối loạn tiền đình". Vậy cho tôi hỏi tôi có được quyền xin giám định lại sức khỏe hay không? Và nếu được thì những vấn đề tôi nêu trên tôi có được tạm ngừng nghĩa vụ quân sự không?
Người gửi: Trần Bình 
Bài viết liên quan:
Quyền lợi của người đang làm trong biên chế nhà nước trong thời gian tại ngũ và xuất ngũ
Chế độ được hưởng sau khi nhập ngũ, xuất ngũ của công dân?
Có được xuất ngũ sớm hơn thời gian tại ngũ không?
Đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự và xuất ngũ có được nhập ngũ lần nữa không, nếu được thì cần làm thế nào?
Chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Nghĩa vụ quân sự 2015.
- Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
- Thông tư 140/2015/TT-BQP ngày 16 tháng 12 năm 2015 Quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ Quốc Phòng ban hành.
- Thông tư 279/2017/TT-BQP ngày 31 tháng 10 năm 2017 quy định việc thực hiện xuất ngũ đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành

2/ Những trường hợp người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự được xuất ngũ trước thời hạn.

Bên cạnh các quy định liên quan đến trường hợp được miễn hoặc tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự thì pháp luật còn đặt ra trường hợp về xuất ngũ trước thời hạn đối với hạ sĩ quan, binh sĩ. Một trong những điều kiện để xuất ngũ trước thời hạn này là không đủ tiêu chuẩn sức khỏe phục vụ tại ngũ. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 4 Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 như sau:
"Điều 4. Hình thức xuất ngũ
3. Hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ trước thời hạn khi có một trong các điều kiện sau:
a) Hội đồng giám định sức khỏe từ cấp sư đoàn và tương đương trở lên hoặc Hội đồng giám định y khoa cấp có thẩm quyền kết luận không đủ tiêu chuẩn sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.
........"
Liên quan đến tiêu chuẩn về điều kiện sức khỏe đối với người thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:
Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP Quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định:  
"Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.”
Cụ thể, tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về phân loại sức khỏe có quy định:
"Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe Nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:
- Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;
- Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;
- Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;
- Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4; 
- Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;
- Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.”
Theo như bạn trình bày thì bạn bị rối loạn tiền đình, dựa theo Bảng 4 Các bệnh về thần kinh, tâm thần nếu đây là "Rối loạn kiểu tiền đình trung ương và ngoại vi” thì bạn được xác định có một tiêu chí bị 4 điểm. Đối với trường hợp "tình trạng mạch loại 4” vì bạn chưa trình bày cụ thể nên chúng tôi không thể xác định chính xác cho bạn. Ngoài ra, việc tay bạn bị hãy 5 lần, để làm căn cứ tính điểm thì còn dựa trên tình trạng của bạn, cụ thể việc gãy tay trên có gây ra những di chứng hay hạn chế vận động của bạn hay không ? Mặc dù không thể xác định cho bạn dựa trên tất cả những tình trạng bạn nêu tuy nhiên nếu bạn bị rối lọan tiền đình trung ương và ngoại vi thì bạn có một tiêu chí bị điểm 4, theo phân loại thì thuộc loại 4. Dựa theo quy định về điều kiện sức khỏe đối với người thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn thuộc trường hợp không đủ điều kiện để tiếp tục thực hiện nghĩa vụ quân sự. 
Như vậy, căn cứ trên tình trạng sức khỏe của mình bạn có thể yêu cầu đơn vị cho giám định sức khỏe. Trong trường hợp theo kết quả giám định mà bạn thuộc trường hợp được xuất ngũ như trên thì bạn tiến hành nộp các hồ sơ theo quy định tại Điều 5 Thông tư 279/2017/TT-BQP như sau:
"1. Trường hợp xuất ngũ đúng thời hạn và xuất ngũ sau thời hạn, hồ sơ gồm:
a) Lý lịch nghĩa vụ quân sự.
b) Phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
c) Phiếu quân nhân.
d) Nhận xét quá trình công tác.
đ) Quyết định xuất ngũ: 05 bản (đơn vị giải quyết xuất ngũ 01 bản; cơ quan tài chính đơn vị giải quyết xuất ngũ 01 bản; Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện nơi hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ về 01 bản; hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ 02 bản, trong đó 01 bản dùng để nộp cho cơ sở dạy nghề nơi hạ sĩ quan, binh sĩ đến học nghề).
e) Giấy tờ khác liên quan (nếu có).
3. Trường hợp xuất ngũ trước thời hạn, hồ sơ gồm:
a) Hạ sĩ quan, binh sĩ có thời gian phục vụ tại ngũ từ đủ 01 tháng trở lên, nếu không đủ điều kiện phục vụ tại ngũ, thì hồ sơ xuất ngũ thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều này (quyết định xuất ngũ ghi rõ lý do xuất ngũ) và kèm theo một trong các văn bản sau:
- Biên bản giám định sức khỏe của Hội đồng giám định sức khỏe từ cấp sư đoàn và tương đương trở lên hoặc biên bản giám định y khoa của Hội đồng giám định y khoa cấp có thẩm quyền kết luận không đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư này.
b) Hạ sĩ quan, binh sĩ có thời gian phục vụ tại ngũ dưới 01 tháng, nếu không đủ điều kiện phục vụ tại ngũ thì chỉ huy đơn vị từ cấp trung đoàn và tương đương trở lên thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do không đủ điều kiện phục vụ tại ngũ, kèm theo hồ sơ nhập ngũ bàn giao trả về địa phương cấp huyện nơi giao quân theo quy định.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Những trường hợp người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự được xuất ngũ trước thời hạn. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589