Lượt xem: 1059
Lượt xem: 1059

Pháp luật Việt Nam có thừa nhận công dân Việt Nam có 2 quốc tịch hay không?

Tóm tắt tình huống:

Hiện nay, theo quy định của pháp luật thì pháp luật nước ta có cho phép một người nào đó được mang một quốc tịch của một quốc gia khác không ạ?
Cảm ơn Luật sư tư vấn!
Người gửi: Phạm Hồng Trâm
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Quốc tịch 2008 (sửa đổi, bổ sung 2014).

2. Pháp luật Việt Nam có thừa nhận công dân Việt Nam có 2 quốc tịch hay không?

Theo quy định tại Điều 1 Luật Quốc tịch có quy định về Quốc tịch như sau: "Quốc tịch Việt Nam thể hiện mối quan hệ gắn bó của cá nhân với Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam, làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của công dân Việt Nam đối với Nhà nước và quyền, trách nhiệm của Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam đối với công dân Việt Nam.”
Theo quy định tại Điều 4 Luật Quốc tịch có quy định về Nguyên tắc quốc tịch như sau:
"Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam công nhận công dân Việt Nam có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp Luật này có quy định khác.”
Như vậy, với quy định trên theo quy định của pháp luật hiện hành thì nhà nước Việt Nam công nhận công dân Việt nam có một quốc tịch Việt Nam, tuy nhiên nếu như Luật Quốc tịch có quy định khác thì người Việt Nam sẽ có đồng thời có hai quốc tịch.
Các trường hợp mà người Việt Nam đồng thời có hai quốc tịch:
- Thứ nhất, theo khoản 2 Điều 13 Luật Quốc tịch thì: "2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam và trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, phải đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để giữ quốc tịch Việt Nam.”. Như vậy, trong trường hợp một cá nhân mang quốc tịch Việt Nam đã ra định cư tại nước ngoài và được nhập tịch nước ngoài mà không cần phải thôi quốc tịch Việt Nam trước ngày mà luật quốc tịch thì quốc tịch Việt nam của người đó vẫn được công nhận, tức là người đó được phép mang hai quốc tịch. 
- Thứ hai, theo quy định tại khoản 2 Điều 19 Luật Quốc tịch có quy định về việc Điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam, theo đó:
 "Người xin nhập quốc tịch Việt Nam có thể được nhập quốc tịch Việt Nam mà không phải có các điều kiện quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;
b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;
c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”
Như vậy, ở trong trường hợp này ta có thể thấy rằng: khi một người nước ngoài nào đó mà mang quốc tịch của quốc gia họ, nhưng được vào nhập quốc tịch theo quy định tại điều luật trên hoặc trong trường hợp đặc biệt, được Chủ tịch nước cho phép thì sẽ đồng thời có hai quốc tịch: vừa là quốc tịch Việt Nam, vừa là quốc tịch của quốc gia họ.
- Thứ ba, ngoài ra trong trường hợp một công dân mang quốc tịch Việt Nam mà được phép nhập tịch vào quốc gia khác mà không bị buộc phải thôi quốc tịch Việt Nam thì cũng không bị buộc thôi quốc tịch Việt Nam và vẫn được công nhận mang hai quốc tịch.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Pháp luật Việt Nam có thừa nhận công dân Việt Nam có 2 quốc tịch hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589