Lượt xem: 1021
Lượt xem: 1021

Quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi có phạm tội hay không?

Tóm tắt câu hỏi

Luật sư cho em hỏi là quan hệ tình dục tự nguyện với người đang 16 tuổi thì không vi phạm trách nhiệm hình sự phải không ạ?
Em xin cám ơn Luật sư!
Người gửi: Trung Kiên 

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn 

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 2015. 

2/ Quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi có phạm tội hay không?

Pháp luật quy định người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên. Người chưa đủ 18 tuổi là người chưa thành niên. Những người chưa thành niên là những người chưa phát triển được một cách toàn diện về thể chất cũng như chưa có kiến thức cần thiết về giới tính, tình dục và xã hội. Vì vậy việc quan hệ tình dục ở lứa tuổi này sẽ không tốt cho sự phát triển bình thường của các em.
Tuy nhiên, pháp luật hiện hành chỉ nghiêm cấm hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi, ngay cả khi có sự đồng thuận của cả hai bên. Như vậy, nếu quan hệ tình dục với người chưa đủ 16 tuổi dù có sự đồng thuận thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015
Đối với trường hợp này thì dù đã thực hiện hành vi giao cấu với người chưa thành niên, nhưng hành vi của bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự vì người yêu của bạn đã đủ 16 tuổi. Một người được xác định là đủ 16 tuổi bắt đầu từ thời điểm sau 24h của ngày sinh nhật lần thứ 16. Theo khoa học hình sự thì người đủ 16 tuổi vể cơ bản đã có một số nhận thức nhất định về các yếu tố tâm, sinh lý để có thể chịu trách nhiệm trước hành vi quan hệ tình dục của mình. Chính vì vậy mà Bộ luật hình sự không quy định tội danh trong trường hợp giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi có phạm tội hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589