Lượt xem: 1132

Quy định của Bộ luật Lao động 2012 về đình công

Tóm tắt câu hỏi:

Vừa rồi công ty em vừa có cuộc đình công. Nhưng công đoàn không đứng ra tổ chức. Mọi người có gửi bản kiến nghị và đã được công ty thông qua. Và đã hứa sẽ không đuổi bất kì ai nếu người đó không vi phạm pháp luật. Nhưng bây giờ khi thanh tra khách hàng đã xong thì công ty lên danh sách đuổi. Yêu cầu 1 là tự viết đơn thôi việc. 2 là công ty sẽ đuổi với lý do tổ chức đình công bất hợp pháp. Cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình. Lý do công ty đưa ra tổ chức đình công bất hợp pháp có đúng luật hay không?
Người gửi: Ngọc Huy
Bài viết liên quan:
Đình công và giải quyết đình công
Đình công và hậu quả của đình công trái pháp luật
Quy định pháp luật về đình công bất hợp pháp
Quy định về đình công hợp pháp?
Công nhân có được phép đình công hay không?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012.

2. Quy định của Bộ luật Lao động 2012 về đình công

Đình công là sự ngừng việc tạm thời, tự nguyệncó tổ chức của tập thể lao động nhằm đạt được yêu cầu trong quá trình giải quyết tranh chấp lao động. Bộ luật Lao động không có quy định về việc thế nào là đình công hợp pháp. Tuy nhiên căn cứ vào các quy định trong Bộ luật Lao động 2012 thì có thể xác định đình công hợp pháp khi không thuộc các trường hợp đình công bất hợp pháp (Điều 215 Bộ luật Lao động 2012):
Các trường hợp sau đây bị coi là đình công bất hợp pháp:
+ Không phát sinh từ tranh chấp lao động tập thể về lợi ích.
+ Tổ chức cho những người lao động không cùng làm việc cho một người sử dụng lao động đình công.
+ Khi vụ việc tranh chấp lao động tập thể chưa được hoặc đang được cơ quan, tổ chức, cá nhân giải quyết theo quy định của Bộ luật này.
+ Tiến hành tại doanh nghiệp không được đình công thuộc danh mục do Chính phủ quy định.
+ Khi đã có quyết định hoãn hoặc ngừng đình công.
Ngoài ra đình công phải được tiến hành sau thời hạn 05 ngày, kể từ ngày Hội đồng trọng tài lao động lập biên bản hòa giải thành mà một trong các bên không thực hiện thỏa thuận đã đạt được.
Hoặc sau 03 ngày trong trường hợp Hội đồng trọng tài lao động lập biên bản hòa giải không thành.
Thứ nhất, đối với trường hợp của bạn, nếu Công đoàn không đứng ra tổ chức và lãnh đạo đình công thì việc người lao động tự ý nghỉ việc, đòi quyền lợi không được coi là đình công. Do đó hành vi này của người lao động có thể bị xử lý kỷ luật, bồi thường thiệt hại cho công ty nếu gây ra thiệt hại.
Thứ hai, việc công ty đưa ra lý do đình công bất hợp pháp là không đúng. Bởi đây chưa được coi là đình công.
Thứ ba, nếu thời gian tự ý bỏ việc của người lao động cộng dồn không quá 05 ngày/1 tháng hoặc 20 ngày/ 1 năm thì không được áp dụng biện pháp kỷ luật sa thải (khoản 3 Điều 126 Bộ luật Lao động 2012).
Thứ tư, để bảo vệ quyền lợi của mình và những người lao động khác bạn có thể kiến nghị với Công đoàn cơ sở để được giải quyết đúng trình tự thủ tục theo quy định pháp luật.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Quy định của Bộ luật Lao động 2012 về đình công. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589