Quy định của pháp luật về chế độ tập sự và xét hưởng mức lương đối với công chức mà đã có thời gian từng thực hiện các công việc khác trước đó.

Thứ Tư, 04/07/2018 | 15:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1092

Tóm tắt câu hỏi:

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Luật sư! 
Em là cán bộ hợp đồng không thời hạn tại Sở Xây dựng tỉnh – cấp tỉnh, thời gian công tác từ tháng 03/2010 đến nay và đóng bảo hiểm xã hội tới nay. Lúc tuyển cán bộ hợp đồng em có trình độ Cao đẳng ngành công nghệ thông tin hệ số lương hiện tại của em là Bậc 3 hệ số 2,72 và đợt tăng lương tiếp theo của em vào tháng 12/2019. Nhưng đến tháng 8/2015 em có bằng Đại học chuyên ngành Kinh tế xây dựng, và đến tháng 6/2016 em có Quyết định chuyển qua lĩnh vực chuyên môn về Xây dựng và ngạch Chuyên viên nhưng hệ số lương cơ quan em chưa chuyển qua ngạch chuyên viên mà vẫn ăn lương cán sự theo hệ Cao đẳng là Bậc 3 hệ số 2,72. Đến tháng 4/2018 em được tuyển dụng vào công chức cấp tỉnh của Sở Xây dựng theo chuyên ngành xây dựng vào ngạch Chuyên viện. Vậy Luật sư cho em hỏi trường hợp của em thì lương Bậc 3 hệ số 2,72 có được Phiên qua Bậc 3 của ngạch chuyên viên hay không? Hay về Bậc 1 hệ số 2,3, 4 của ngạch chuyên viên và có phải tập sự 12 tháng không? Em có liên hệ với Sở Nội vụ thì được hướng dẫn là em phải tập sư 12 tháng và hệ số lương 2,34 cho đến khi hết thời gian tập sự rồi mới tính đến thời gian đóng bảo hiểm của em và lúc đó mới tính lương mới. Vì họ cho rằng trong sổ bảo hiểm xã hội của em thể hiện ngạch cán sự, trong Quyết định của em không nói em ngạch chuyên viên và hưởng hệ số lương. Vậy cho em hỏi như vậy có đúng không? Em rất mong được Luật sư tư vấn, em xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Vĩnh Khoa
Bài viết liên quan:
Độ tuổi nghỉ hưu của công nhân, viên chức, công chức, cán bộ
Điều kiện để được nâng lương trước thời hạn đối với công chức, viên chức?
Phân biệt công chức, viên chức, cán bộ như thế nào?
Công chức, viên chức có được thành lập doanh nghiệp hay không?
Chuyển công tác của công chức cấp xã
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Cán bộ, công chức 2008.
-  Nghị định 24/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 03 năm 2010 quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức.
- Thông tư 13/2010/TT-BNV ngày 30 tháng 12 năm 2010 quy định chi tiết một số điều về tuyển dụng và nâng ngạch công chức của Nghị định 24/2010 quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức

2/ Quy định của pháp luật về chế độ tập sự và xét hưởng mức lương đối với công chức mà đã có thời gian từng thực hiện các công việc khác trước đó. 

Trong câu hỏi của bạn chúng tôi nhận thấy có 02 vấn đề mà bạn muốn làm rõ vì vậy chúng tôi sẽ trả lời cho bạn cụ thể như sau:
Thứ nhất, người được tuyển dụng vào công chức có được xếp lương theo hệ số lương trước khi làm công chức không?
Đối với những người trước khi được tuyển dụng vào công chức mà đã từng thực hiện công việc chuyên môn trước đó việc xét lương sẽ áp dụng quy định tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định 24/2010 NĐ-CP cụ thể như sau:
"Điều 19. Trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng.
2. Trường hợp người được tuyển dụng vào công chức theo quy định tại Nghị định này, đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng, thời gian công tác có đóng bảo hiểm bắt buộc đứt quãng thì được cộng dồn.
3. Người đứng đầu cơ quan quản lý công chức khi tiếp nhận các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này và xếp ngạch, bậc lương đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này phải có ý kiến thống nhất của Bộ Nội vụ đối với cơ quan nhà nước hoặc Ban Tổ chức Trung ương đối với các cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam và các tổ chức chính trị - xã hội."
Căn cứ theo quy định trên thì người được tuyển dụng vào công chức sẽ được sẽ được xếp ngạch, bậc lương căn cứ trên mức hệ số lương khi thực hiện công việc trước đây với điều kiện công việc đó theo đúng ngành nghề với công việc đảm nhiệm hiện tại. Trong trường hợp của bạn, mặc dù vào tháng 6/2016 bạn đã chuyển sang lĩnh vực chuyên môn theo đúng với công việc hiện tại của bạn tuy nhiên theo quyết định và sổ bảo hiểm thì bạn vẫn hưởng lương theo bậc 3 với công việc từ tháng 3/2010. Trong khi đó, công việc này lại không phù hợp với ngành, lĩnh vực của công việc hiện tại. Vì vậy trong trường hợp này bạn sẽ không thuộc đối tượng để được xét ngạch, bậc lương trên cơ sở bậc lương khi thực hiện trước đó.
Thứ hai, điều kiện được miễn thực hiện chế độ tập sự đối với công chức.
Theo quy định tại Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP "Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.” Theo đó, thời gian thực tập cụ thể như sau:
-  12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C, gồm những người được bổ nhiệm vào ngạch chuyên viên hoặc tương đương.
-  06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D, gồm những người được bổ nhiệm vào ngạch cán sự hoặc tương đương và ngạch nhân viên.
.....
Như vậy theo nguyên tắc chung thì khi được tuyển dụng vào vị trí công chức thì người được tuyển dụng phải trai qua thời gian tập sự để làm quen với công việc, áp dụng đối với trường hợp của bạn là chuyên viên thì thời gian tập sự sẽ kéo dài 12 tháng. Tuy nhiên, trong một số trường hợp đặc biệt người được tuyển dụng sẽ được miễn chế độ thực tập, điều này được quy định cụ thể tại Điều 12 Thông tư 13/2010/TT-BNV như sau:
"Điều 12. Trường hợp được miễn thực hiện chế độ tập sự
1. Người được tuyển dụng được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:
a) Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều 20 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP tương ứng với ngạch công chức được tuyển dụng;
b) Trong thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại điểm a khoản này, người được tuyển dụng đã làm những công việc theo yêu cầu của ngạch công chức được tuyển dụng.
2. Người được tuyển dụng nếu không có đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 điều này thì phải thực hiện chế độ tập sự; thời gian người được tuyển dụng đã làm những công việc quy định tại điểm b khoản 1 điều này (nếu có) được tính vào thời gian tập sự."
Theo như bạn trình bày thì bạn bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 03/2010 và tháng 6/2016 bạn đã được chuyển qua hoạt động lĩnh vực chuyên môn theo bằng Đại học phù hợp với chuyên môn theo chức danh công chức hiện tại. Tuy nhiên vào thời điểm này bạn vẫn hưởng lương theo hệ Cao đẳng với công việc chuyên ngành công nghệ thông tin điều này có nghĩa là tiền lương đóng BHXH của bạn vẫn dựa trên mức lương đối với công việc từ tháng 3/2010. Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì bạn không đáp ứng điều kiện để được miễn thời gian tập sự. Dựa theo quy định cũng như những lập luận trên chúng tôi có thể khẳng định việc Sở Nội vụ trả lời cho bạn như vậy là hoàn toàn chính xác, đúng với quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Quy định của pháp luật về chế độ tập sự và xét hưởng mức lương đối với công chức mà đã có thời gian từng thực hiện các công việc khác trước đó. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý 
Chuyên viên: Phùng Thị Mai




VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589