Quy định của pháp luật về điều kiện để tách sổ đỏ.

Thứ Hai, 25/06/2018 | 17:14 GMT+7 | 
Lượt xem: 1090

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư giải đáp: Tôi có mua một mảnh cùng với anh chị tôi (tính cả tôi là 3 người). Hiện tại, chúng tôi cùng đứng tên chung trên 1 sổ đỏ. Nhưu vaayj thì có đảm bảo quyenf của tôi với mảnh đất không ạ? Bên cạnh đó, nếu tôi muốn tách sổ riêng ra được không? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Bảo An
Bài viết liên quan:
- Trình tự thủ tục tách sổ đỏ
- Đất chưa tách sổ đỏ có được bán không? Chi phí và trình tự thủ tục để tách sổ đỏ như thế nào?
- Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu
- Thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa đất
- Thủ tục mua bán quyền sử dụng đất và tách sổ đỏ
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong! Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Đất đai 2013.
- Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai
- Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 về sửa đổi, bổ sung một số quy định chi tiết thi hành luật Đất đai
- Thông tư 23/2014/TT-BTNMT ngày 29 tháng 1 năm 2013 của Bộ Tài nguyên và môi trường.

2/ Quy định của pháp luật về điều kiện để tách sổ đỏ. 

Theo như bạn trình bày thì chúng tôi có thể xác định bạn đã nhận chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất thông qua hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Theo đó, trong trường hợp này mảnh đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sau khi có hoạt động chuyển nhượng thì các bên đã tiến hành đăng ký biến động đất đai thể hiện ở việc bổ sung tên bạn trong Giấy chứng nhận đó. Điều này là phù hợp quy định của pháp luật cụ thể tại Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định  như sau:
"4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:
...........
h) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;"
Liên quan đến câu hỏi của bạn về việc chỉ thay đổi chủ sở hữu trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có an toàn không và bạn có quyền được tách sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) hay không, chúng tôi xin trả lời như sau: trước hết, việc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã ghi nhận quyền sử dụng của bạn vì vậy điều này đã đảm bảo quyền của bạn với phần diện tích đất bạn nhận chuyển nhượng. Ngoài ra, nếu bạn có nguyện vọng tách tức mong muốn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới thì bạn thuộc trường hợp được tách tuy nhiên bạn phải đáp ứng điều kiện về diện tích đất tối thiểu. Cụ thể, tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định như sau:
"2. Các trường hợp đăng ký biến động được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bao gồm:
a) Hợp nhiều thửa đất thành một thửa đất mới; tách một thửa đất thành nhiều thửa đất mới phù hợp với quy định của pháp luật;
.......
i) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà trên trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn dòng trống để xác nhận thay đổi;
k) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại các điểm a, b, e, g, h, l, m, n và r Khoản 1 Điều này mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có nhu cầu cấp mới Giấy chứng nhận."
Về quy định liên quan đến diện tích đất tối thiểu để tách thửa, tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 về sửa đổi, bổ sung một số quy định chi tiết thi hành luật Đất đai quy định "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.” Vì thông tin bạn cung cấp không đề cập đến diện tích đất bạn nhận chuyển nhượng cũng như địa chỉ mảnh đất bạn muốn tách thửa nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được và bạn có thể ra Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để hỏi cụ thể về mức diện tích đất tối thiểu này.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định của pháp luật về điều kiện để tách sổ đỏ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589