Lượt xem: 1021
Lượt xem: 1021

Quy định của pháp luật về hành vi dụ dỗ, lạm dụng tình dục trẻ em dưới vị thành niên

Tóm tắt câu hỏi:

Mình muốn hỏi về tội dụ dỗ và lạm dụng tình dục trẻ em dưới độ tuổi vị thành niên được quy định như thế nào trong pháp luật Việt Nam?
Người gửi: Nguyễn Ánh (Thanh Hóa)
Bài viết liên quan:
Tội hiếp dâm trẻ em hay giao cấu với trẻ em?
Tội hiếp dâm trẻ em
Hiếp dâm trẻ em rồi bỏ trốn bị phạt tù bao nhiêu năm?
Hiếp dâm trẻ em làm cho nạn nhân có thai bị phạt bao nhiêu năm tù?
Tư vấn tội hiếp dâm trẻ em khi say rượu
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật Dân sự 2015
- Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)
- Luật trẻ em 2016

2/ Quy định của pháp luật về hành vi dụ dỗ, lạm dụng tình dục trẻ em dưới vị thành niên.

Hiện nay tồn tại nhiều quan điểm khác nhau về độ tuổi vị thành niên. Cụ thể, theo Tổ chức Y tế thế giới WHO là độ tuổi từ 10-19 tuổi, ở một số quốc gia khác như Úc, Ấn Độ... là người dưới 18 tuổi. Pháp luật Việt Nam hiện nay cũng chưa có quy định thống nhất về vấn đề này vì vậy chúng tôi có thể đưa ra cho bạn một số lưu ý sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015: Tại khoản 1 Điều 20 thì người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên.
Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015: tại khoản 1 Điều 12 thì độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự là từ đủ 16 tuổi trở lên.
Theo quy định của Luật Trẻ em: Trẻ em là người dưới 16 tuổi.
Vì bạn không nêu rõ về độ tuổi mà bạn muốn tìm hiểu nên cúng tôi sẽ căn cứ theo cách hiểu thông thường về độ tuổi vị thành niên là dưới 16 tuổi. Trên cơ sở đó, chúng tôi có thể đưa ra một số quy định của pháp luật để bạn tham khảo như sau:
Theo Luật Trẻ em: Tại khoản 8 Điều 4 quy định: "Xâm hại tình dục trẻ em là việc dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, ép buộc, lôi kéo, dụ dỗ trẻ em tham gia vào các hành vi liên quan đến tình dục, bao gồm hiếp dâm, cưỡng dâm, giao cấu, dâm ô với trẻ em và sử dụng trẻ em vào mục đích mại dâm, khiêu dâm dưới mọi hình thức.” Như vậy, đối với những hành vi dụ dỗ và lạm dục trẻ em dưới 16 tuổi thì được xác định là xâm hại tình dục trẻ em. Hành vi này phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể, tùy thuộc vào hành vi phạm tội mà pháp luật quy định một số tội danh cụ thể như sau:
"Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;
b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.
Điều 144. Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.
Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Quy định của pháp luật về hành vi dụ dỗ, lạm dụng tình dục trẻ em dưới vị thành niên. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589