Quy định của pháp luật về vấn đề di chúc và thừa kế

Thứ Hai, 07/05/2018 | 13:59 GMT+7
Lượt xem: 1083

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư cháu muốn hỏi là bà nội cháu có 4 người anh em. Anh trai của bà nội cháu được chia 1 mảnh đất nhưng lại không có sổ đỏ. Trước khi anh trai của bà cháu mất cũng không để lại di chúc và con cháu của ông không ở lại quê hương mà vào trong Nam sinh sống trước khi đi họ có nhờ bà nội cháu lên trông đất hộ đến nay là được 35 năm, tiền thuế là do bà cháu đóng nay họ về đòi lại đất và đuổi bà cháu đi và không có tiền công trông đất mà chỉ đền bù số tiền căn nhà mà bà xây lên.  
Vậy cho cháu hỏi theo luật thì bà nội cháu có được hưởng gì không ạ hay bà có được chia phần đất đấy không ạ? Cháu cảm ơn. 
Người gửi: Phùng Linh
Bài viết liên quan:
- Hủy hợp đồng thuê nhà trước thời hạn có bị mất tiền đặt cọc không?
- Tranh chấp về kiện đòi chia quyền sử dụng đất
- Chia thừa kế đất đai không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
- Xử lý tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất
- Tranh chấp đất đai khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Bộ luật dân sự 2015

2.Quy định của pháp luật về vấn đề di chúc và thừa kế

Trước hết theo quy định của pháp luật hiện hành về vấn đề thừa kế thì nếu như anh trai của bà nội bạn khi mất không có di chúc để lại thì tài sản của ông sẽ được chia theo quy định của pháp luật.
Cụ thể quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 650 về những trường hợp thừa kế theo pháp luật
Như vậy thì mảnh đất của anh trai bà nội bạn sẽ được chia theo thứ tự tại Khoản 1 Điều 651
"Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."
Như vậy bà của bạn trong trường hợp này sẽ thuộc hàng thừa kế thứ 2 và chỉ sau khi những người ở hàng thừa kế thứ nhất chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản thì những người ở hàng thừa kế tiếp theo mới được nhận di sản. 
Tuy nhiên bà của bạn có thể thực hiện việc yêu cầu trả lại số tiền đã đóng thuế sử dụng đất trong 35 năm bà bạn đã trả và tiền công trông đất trong 35 năm đó. Việc yêu cầu hoàn trả số tiền đã đóng thuế căn cứ theo giấy tờ về việc nộp thuế sử dụng đất của bà bạn.
Ngoài ra việc xây dựng căn nhà của bà bạn trên mảnh đất đó có hợp pháp hay không và có được sự đồng ý của con cháu anh trai bà bạn hay không. Điều này sẽ liên quan đến việc giải quyết tranh chấp về căn nhà mà bà bạn đã xây lên.
+ Trường hợp trước đây con cháu của anh trai bà bạn đồng ý và có giấy tờ chứng nhận hoặc có người làm chứng thì căn nhà của bạn sẽ là hợp pháp và bà bạn hoàn toàn có quyền sở hữu đối với nó.
+ Trường hợp con cháu anh trai bà bạn không đồng ý hoặc không có giấy tờ chứng minh hợp pháp về việc xây dựng ngôi nhà thì bà bạn không có quyền sở hữu với nó. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định hiện hành về vấn đề thừa kế theo pháp luật. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589