Quy định tội cướp tài sản

Thứ Ba, 19/06/2018 | 11:55 GMT+7 | 
Lượt xem: 1105

Tóm tắt câu hỏi:

Xin hỏi luật sư. Tôi có lọt vào nhà 1 người hàng xóm trộm cắp tài sản. Tôi không tìm thấy đồ gì gia đình có giá trị nên định ra về. Khi tôi xuống tầng 3 thì bất ngờ gặp người nhà của của họ mới ở quê lên chơi. Khi gặp, tôi chưa để cho họ kịp phản ứng gì, tôi đã dùng một tay bịt chặt mồm và tay kia với chiếc bình hoa bằng thủy tinh gần đó phang mạnh vào đầu. Sau khi ngã xuống đất, vẫn còn cựa quậy, tôi lại dùng chân đá thêm vào bụng bốn nhát nữa, Khi đó tôi lục túi quần lấy 1 điện thoại di động (trị giá 15 triệu đồng) giấu vào người rồi ra ngoài tẩu thoát. Sau đó, người họ hàng đó đi bệnh viện và được giám định tỷ lệ thương tật 45%. Trường hợp này thì tôi sẽ bị xử lý với tội danh gì ạ. Xin cảm ơn luật sư!
Người gửi: Nguyễn Thị Hoa
Bài viết liên quan:
Phân biệt tội cướp tài sản và tội cưỡng đoạt tài sản
Cướp tài sản nhưng không chiếm đoạt được tài sản có bị xử lý không?
Phân biệt tội cướp tài sản và tội cướp giật tài sản
Phân biệt tội cướp tài sản với tội cướp giật tài sản
Chuyển hóa từ tội trộm cắp tài sản sang tội cướp tài sản


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 2015
Bộ luật dân sự 2015

2.Quy định tội cướp tài sản

Đối với việc trộm cắp tài sản: Mục đích ban đầu của bạn là lẻn vào nhà hàng xóm trộm cắp tài sản. Nhưng vì chưa tìm được tài sản nào có giá trị, bạn đã định từ bỏ ý định trộm cắp định đi ra ngoài. Như vậy, đối với trường hợp của bạn được xác định là tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội. Pháp luật quy định: 
"Điều 16. Tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội
Tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội là tự mình không thực hiện tội phạm đến cùng, tuy không có gì ngăn cản.
Người tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự về tội định phạm; nếu hành vi thực tế đã thực hiện có đủ yếu tố cấu thành của một tội khác, thì người đó phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.”
Do đó, bạn được miễn trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản
Đối với tội cướp tài sản: là tội xâm phạm sở hữu có tính chiếm đoạt. Chiếm đoạt là hành vi cố ý chuyển dịch trái pháp luật tài sản đang thuộc sự quản lý của chủ tài sản thành tài sản của mình. Tội cướp tài sản  là dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lầm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản.
Thực hiện hành vi của bạn là dùng vũ lực một tay bịt chặt mồm và tay kia với chiếc bình hoa bằng thủy tinh gần đó phang mạnh vào đầu p và thấy thấy còn cựa quậy, tiếp tục dùng chân đá thêm vào bụng bốn nhát nữa sau khi thấy  nằm im bạn mới dừng hành động dùng vũ lực của mình và đã lấy đi của người họ hàng đó 1 điện thoại di động (trị giá 15 triệu đồng). Người đó lâm vào tình trạng không thể chống cự được, nghĩa là là bạn đã dùng vũ lực làm cho người đó tuy biết sự việc đang xảy ra nhưng không có biện pháp nào để chống lại. Mục đích của hành vi dùng bạo lực của bạn là để chiếm đoạt chiếc điện thoại. Sau khi thực hiện hành của mình, người đó còn bị thương tật là 45% , gây thiệt hại đến cả tài sản và sức khỏe con  người, gây thiệt hại cả về vật chất lẫn tinh thần. Thực hiện hành vi này với lỗi cố ý.
Vì vậy, đối với hành vi của bạn thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội cướp tài sản với mức hình phạt quy định tại điều 168, Bộ luật hình sự 2015. Ngoài ra, bạn phải bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm:
"Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm
1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:
a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;
b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;
c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;
d) Thiệt hại khác do luật quy định.
2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589