Quy định trình tự, thẩm quyền thu hồi đất

Thứ Tư, 27/06/2018 | 16:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 1197

Tóm tắt câu hỏi:

Xin hỏi luật sư. Cháu có 1 tình huống như sau: Bà C hiện ở trên mảnh đất 120m2. Hiện diện tích đất này đang có tranh chấp về ranh giới sử dụng với hộ bà N sử dụng đất liền kề. Do tuổi già, bà C làm giấy ủy quyền cho ông H là người bà con họ hàng xa thay mặt mình giải quyết việc tranh chấp ranh giới sử dụng đất với bà N. Năm 2007, bà C không để lại di chúc. Ông H làm đơn gửi UBND xã X đề nghị được đứng tên chủ sử dụng mảnh đất này. UBND xã X không đồng ý và ra quyết định thu hồi mảnh đất của bà C với lí do bà không có người thừa kế. Xin hỏi luật sư trường hợp này UBND xã X đã thực hiện đúng trình tự, thẩm quyền chưa ạ. Xin cảm ơn!
Người gửi: Hồng Quyên
Bài viết liên quan:
Khi nào nhà nước sẽ tiến hành việc thu hồi đất đai và việc bồi thường khi thu đồi đất đai sẽ được tiến hành như thế nào?
Quy định về việc bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất khi nhà nước thu hồi đất
Thu hồi đất mà chỉ đến thông báo sẽ thu hồi 1 số diện tích đất cụ thể thì có đúng không?
Thu nhập từ tiền bồi thường do bị thu hồi đất có chịu thuế TNCN không?
Các trường hợp thu hồi đất, thẩm quyền thu hồi đất và bồi thường khi thu hồi đất


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013

2.Quy định trình tự, thẩm quyền thu hồi đất

Trước khi bà C chết, mảnh đất 120m2 của bà có tranh chấp về ranh giới sử dụng với hộ bà N sử dụng đất liền kề. 
Việc UBND xã không đồng ý cho ông H đứng tên chủ sử dụng mảnh đất. Điều này là hoàn toàn hợp lí, phù hợp với quy định của pháp luật. Lí do bởi vì bà C chết không để lại di chúc hay giấy tờ chứng minh bà để lại mảnh đất này cho ông H. Mặt khác, ông H không nằm trong diện thừa kế theo quy định tại Bộ Luật dân sự 2015. Bà C không có người thừa kế ( do UBND xã xác nhận ) nên ông H sẽ không được đứng tên chủ sử dụng mảnh đất của bà C. 
Do có việc tranh chấp về ranh giới sử dụng với hộ bà N nên chưa thể khẳng định rõ ranh giới sử dụng đất của bà C. Chính vì vậy, để có thể thu hồi được mảnh đất của bà C, UBND xã X cần phải xác định rõ ranh giới sử dụng đất của bà C với bà N. Có như vậy mới có thể giải quyết vụ việc hợp tình hợp lí, đúng theo quy định của pháp luật. Nếu UBND xã X chưa giải quyết được tranh chấp mà đã tiến hành thu hồi thì đất sẽ làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền lợi chính đáng của hộ bà N. 
Vì vậy, cơ quan có thẩm quyền chưa được thu hồi đất của bà C.
UBND xã X đã vượt quá quyền hạn của mình trong việc thu hồi đất : 
"Điều 66. Thẩm quyền thu hồi đất
1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:
a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;
b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.
2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:
a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;
b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.
3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.”
( Luật đất đai 2013 )
Như vậy, cơ quan có thẩm quyền thu hồi đất theo quy định của pháp luật trong trường hợp này phải là UBND cấp huyện mà xã X trực thuộc và UBND huyện cũng không được ủy quyền nên việc làm của UBND xã X là vượt quá phạm vi quyền hạn của mình. 
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589