Quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy bị đưa đi cai nghiện bắt buộc

Thứ Hai, 02/04/2018 | 16:06 GMT+7
Lượt xem: 1966

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư Luật Việt Phong. Chồng em bị bắt ngày 1/2/2018 tới giờ được 1 tháng, nhưng chồng em chỉ mới sử dụng ma tuý lần đầu. Gia đình chồng em có xin giấy bảo lãnh rồi nhưng công an ở nơi địa phương chồng em bị bắt không chịu xác nhận ký giấy cho chồng em. Về phía công an nói chồng em phải bắc buộc đi 18 tháng. Vì công an nói chồng em như người lang thang, vì bỏ xứ nơi chồng em sinh ra. Nhưng chồng em không phải bỏ xứ đi chỉ tại hồi chồng em đi làm công ty nên ít về được, thêm mẹ với ba chồng em 2 người ly thân nhưng chưa ly hôn mỗi người sống mỗi nơi nên chồng em mới ít về nơi có cấp sổ hộ khẩu. Vậy cho em hỏi chồng em bị đưa đi 18 tháng vậy đúng hay sai ạ.
Người gửi: Minh Thúy
Bài viết tư vấn: 
Bị tái nghiện sau khi cai nghiện thì có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc không?
Thủ tục đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Khi nào đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Về việc cưỡng chế vào trại cai nghiện bắt buộc
Quy định về các trường hợp bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
- Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;
- Luật Cư trú 2006.

2. Quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy bị đưa đi cai nghiện bắt buộc

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:
"Điều 3. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.
2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.
3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.”
Trong trường hợp này, chồng bạn sử dụng ma túy lần đầu thì sẽ bị áp dụng biện pháp cai nghiện tại địa phương.
Điều 12 Luật Cư trú 2006 quy định nơi cư trú của công dân như sau:
"1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.
Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.
Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.
Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.
2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống."
Như trình bày, chồng bạn đi làm xa ít về cộng thêm hoàn cảnh gia đình bố mẹ ly thân không ở cùng nhau, nên chồng bạn không thường xuyên ở nơi có sổ hộ khẩu thường trú. Ngoài ra bạn cũng chưa cung cấp thông tin chồng mình có đăng ký tạm trú tại nơi đang làm việc hay không? Vì vậy chồng bạn thuộc đối tượng không có nơi cư trú ổn định.
Từ các phân tích trên cho thấy chồng bạn sử dụng ma túy lần đầu, tuy nhiên tại thời điểm bị công an bắt chồng bạn không có nơi cư trú ổn định. Vì vậy, chồng bạn sẽ bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Chồng bạn bị bắt buộc cai nghiện ma túy tại cơ sở bắt buộc 18 tháng là đúng so với quy định của pháp luật.
Theo như bạn trình bày, tức là thời điểm chồng bạn bị bắt sử dụng ma túy trái phép là ở địa phương khác không phải nơi chồng bạn có sổ hộ khẩu thường trú. Hơn nữa, hiện nay theo quy định tại Nghị định 221/2013/NĐ-CP, không có quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy.
Tuy nhiên, trên thực tế bạn có thể thực hiện việc bảo lãnh như sau: Xin xác nhận của công an địa phương nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú, để xác nhận chồng bạn có nơi cư trú xác định. Cần mang theo chứng minh thư nhân dân của chồng bạn, sổ hộ khẩu gia đình đề chứng minh mối quan hệ của chồng bạn và gia đình. Sau đó, mang giấy xác nhận này tới công an nơi địa phương chồng bạn bị bắt, để chứng mình chồng bạn đã có nơi cư trú ổn định. Nếu thực hiện xong thủ tục này, với sự khoan hồng của pháp luật chồng bạn sẽ được đưa về địa phương để cai nghiện. Và có thể chồng bạn sẽ bị xử phát hành chính đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, với mức nộp phạt tiền cụ thể còn phụ thuộc vào mức độ cụ thể của hành vi đó.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy bị đưa đi cai nghiện bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Quỳnh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589