Quy định về chế độ tử tuất đối với người đang tham gia bảo hiểm tự nguyện nhưng trước đó có thời gian tham gia bảo hiểm bắt buộc

Thứ Hai, 09/04/2018 | 15:40 GMT+7
Lượt xem: 1146

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào công ty luật Việt Phong, mong nhận được tư vấn của luật sư cho vấn đề sau: tôi có người nhà là nam giới sinh năm 1961 làm công nhân quét rác đường phố Xí nghiệp Môi trường đô thị huyện Gia Lâm. Tháng 6/2014 đã đóng BHXH bắt buộc được 16 năm, 5 tháng. Ngày 27 tháng 6 năm 2014 đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty Môi trường đô thị Gia Lâm mức đóng tiền lương 4.301.000 đồng với hệ số lương: 3740. Từ tháng 8 năm 2014 đóng BHXH tự nguyện mức đóng số 65: mức đóng tiền lương 4.460.000 đồng số tiền đóng môt tháng là 981.200 đồng và tiếp tục đóng đến nay được 20 năm, 1 tháng. Hiện nay người nhà tôi mắc bệnh rất nặng khó lòng qua khỏi. Vậy tôi xin hỏi về chế độ tuất mà người được hưởng là những gì? và được bao nhiêu? khi qua đời vợ của người nhà tôi năm nay đã 60 tuổi. Xin nhà luật tư vấn cho tôi nên hưởng chế độ BHXH một lần hay hưởng theo chế độ tuất tôi xin cảm ơn! Người đóng bảo hiểm qua đời, hỏi chế độ tuất mà người được hưởng là gì? Nên hưởng 1 lần hay hưởng theo chế độ tuất?
Người gửi: Thanh Hằng
Bài viết liên quan:
Luật sư tư vấn thủ tục giải quyết chế độ tuất hàng tháng cho thân nhân của người đang hưởng lương hưu chết
Người đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng chết có được chi trả chế độ gì không?
Chế độ tử tuất đối với người vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện
Lao động nam có phải đóng bảo hiểm từ 06 tháng trở lên mới được nhận chế độ thai sản hay không?
Quy định về mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng tại đơn vị hành chính sự nghiệp
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:


Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014;
- Nghị định 134/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện.

2. Quy định về chế độ tử tuất đối với người đang tham gia bảo hiểm tự nguyện nhưng trước đó có thời gian tham gia bảo hiểm bắt buộc

Do người thân bạn trước khi chết đang đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, mà trước đó đã từng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Nên chúng tôi căn cứ theo Điều 8, Nghị định 134/2015/NĐ – CP quy định chi tiết luật bảo hiểm về bảo hiểm tự nguyện như sau:
"Điều 8. Chế độ tử tuất đối với thân nhân của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện chết mà trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc
Chế độ tử tuất đối với thân nhân của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết mà trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo Điều 71 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
1. Thời gian tính hưởng chế độ tử tuất là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện, không bao gồm thời gian đóng bảo hiểm xã hội đã được tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”
Do đó, tổng số thời gian đóng bảo hiểm của người thân bạn sẽ được tính gộp là 20 năm, 6 tháng. Thân nhân của người đóng bảo hiểm sẽ được hưởng các khoản trợ cấp sau:
- Trợ cấp mai táng: trợ cấp được tính bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người lao động đóng bảo hiểm chết. 
- Trợ cấp tuất hàng tháng (Căn cứ theo khoản 3, Điều 8, Nghị định 134/2015/NĐ – CP):
+ Đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;
+ Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;
+ Đang hưởng lương hưu mà trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 15 năm trở lên.
- Trợ cấp tuất 1 lần:
Căn cứ theo Khoản 4, Điều 8, Nghị định 134/2015/NĐ – CP)
"4. Trường hợp thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại Khoản 3 Điều này mà có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần thì được hưởng trợ cấp tuất một lần theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 81 của Luật Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng mà bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.”
Trường hợp của gia đình thỏa mãn các điều kiện của pháp luật nên gia đình có thể lựa chọn hưởng bảo hiểm 1 lần hoặc hàng tháng đều được. Tuy nhiên, vợ của người đóng bảo hiểm đã 60 tuổi, chúng tôi nhận thấy rằng gia đình nên hưởng tiền bảo hiểm 1 lần để người vợ có thể có khoản tiền hưởng tuổi già, hơn hết mức trợ cấp hàng tháng cũng thấp nên lựa chọn hưởng tiền 1 lần là hợp lý hơn. 
Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về Quy định về chế độ tử tuất đối với người đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện mà trước đó có thời gian tham gia bảo hiểm bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589