Lượt xem: 1020
Lượt xem: 1020

Quy định về chia tài sản thừa kế đất đai theo di chúc?

Tóm tắt câu hỏi:

 Cha mẹ tôi trước khi mất có viết giấy di chúc phân chia đất đai cho mấy anh em tôi. Tôi có 4 anh em (ba trai và một gái), nhưng trong giấy di chúc chỉ chia phần cho 3 người con trai.
Nhưng vì tôi đi làm ăn xa nhà nhiều năm nên tôi không có nắm giữ giấy di chúc đó (Giấy di chúc đó người em trai tôi đang giữ)
Cha mẹ tôi chia là:
1) Phần vườn dừa và nhà từ đường là cho anh trai tôi.
2) Phần đất ruộng thổ cư là cho tôi (phần của tôi có giá trị hơn hai phần kia).
3) Phần đất rẫy là cho em trai tôi.
Cách nay vài năm anh em có thỏa thuận là chia đều ba phần cho bốn người. Bởi vì người em trai không đưa giấy di chúc ra là muốn chia đều (chia theo không di chúc) để cho ông ta có lợi hơn. Tôi nghĩ chia đều cho anh em cũng tốt, nên tôi đã ký giấy tại tòa án và đã chia đều ra 4 phần xong rồi.
Khi chia phần đất của tôi xong đâu vào đấy rồi, thì người anh trai không chịu chia phần vườn dừa của ông ta cho anh em. Bây giờ thì người em trai mới chịu đưa di chúc ra cho tòa án xét xử.
Tòa án cũng có giải thích rằng là chiếu theo di chúc phần của ai thì trở về nguyên chỗ đó. Nên tôi muốn hỏi luật sư tư vấn giùm cho tôi, là phần của tôi đã ký giấy cho ba người kia rồi, vậy tôi có thể lấy lại được không? Và tôi phải làm sao để lấy lại phần đó được? 
Ba người đó đã làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Và người anh cũng đã bán cho người ta vài lô đất cất nhà rồi, vậy tòa có thể thu hồi lại số chứng nhận đó được không?
Người gửi: Trung Kiên 
Bài viết liên quan:
- Không được thừa kế theo di chúc có được làm chứng cho việc lập di chúc không?
- Người không được hưởng di sản theo pháp luật có được hưởng di sản theo di chúc?
- Chia thừa kế đất đai không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
- Quy định về hưởng thừa kế khi người thừa kế chết trước người để lại tài sản được thừa kế
Tranh chấp đất đai khi đồng thừa kế quyền sử dụng đất


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015

2.Quy định về chia tài sản thừa kế đất đai theo di chúc?

Căn cứ theo Điều 650, Bộ luật dân sự 2015, những trường hợp thừa kế theo pháp luật:
"1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:
a) Không có di chúc;
b) Di chúc không hợp pháp;
c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;
d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:
a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;
b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật;
c) Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.”
Do đó, nếu là di chúc hợp pháp thì phải ưu tiên chia di sản thừa kế theo di chúc. Khi em trai bạn giấu di chúc đi, cả 4 người đều thỏa thuận chia thừa kế, thì lúc công bố di chúc, mọi thỏa thuận trước đó đều không hợp pháp và sẽ bị hủy bỏ. Vì vậy, bạn hoàn toàn được nhận lại mảnh đất đã có trong di chúc trước đó. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chia tài sản thừa kế đất đai theo di chúc. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589